Phản ánh, kiến nghị
Kiến nghị lần 2 về lấn chiếm, xây dựng trái phép. Ngày 26/8/2021, công dân có phản ánh về nội dung cụ thể như sau: Tình trạng người dân ở số nhà 40 đường tỉnh lộ 6, TDP Trạch Thượng 2, thị trấn Phong Điền, huyện Phong Điền đã có hành vi đổ đất, cơi nới, xây dựng công trình xây dựng trái phép của gia đình trên diện tích đất của nhà nước. Sau nương hộ gia đình có một cái hồ rộng, các nhà dân ở xung quanh. Kính đề nghị cơ quan chức năng về kiểm tra, xử lý để tránh trường hợp xây dựng rồi mới phát hiện. Đồng thời có phương án xử lý đối với lô đất này để tránh tình trạng bỏ phí đất đai không sử dụng. Ngày 09/9/2021, UBND huyện Phong Điền đã trả lời phản ánh. Tuy nhiên, UBND huyện Phong Điền chỉ mới trả lời phản ánh của công dân là đã về xử lý, lập biên bản với trường hợp trên. Chưa nói gì đến việc sẽ có hướng xử lý đối với lô đất đang bỏ hoang, không sử dụng theo như phản ánh của công dân. Mặc khác, theo biên bản lập 01/9/2021 có yêu cầu hộ dân ngừng việc đổ đất và múc phần đất vi phạm trả về nguyên trạng ban đầu. Trong văn bản thì UBND huyện Phong Điền đã trả lời như vậy nhưng thực tế hộ dân đã thực hiện hay chưa? Chưa có ảnh chụp lại để công dân được biết. Và vì sao UBND huyện Phong Điền không yêu cầu hộ dân tháo dở các công trình phụ trái phép đã xây dựng. Vì hiện tại, hộ dân vẫn còn đang xây dựng trái phép, không múc đất đã đổ mà tiếp tục đổ thêm đất, dựng 1 cái chòi trên diện tích đất nhà nước để chăn nuôi. Để quản lý chặt chẽ trong vấn đề ngăn chặn lấn chiếm đất đai. Kính đề nghị cơ quan có thẩm quyền xử lý dứt điểm tình trạng này. Thứ nhất, xử lý tình trạng lấn chiếm, đổ đất, xây dựng công trình phụ trái phép, yêu cầu tháo dở, trả về nguyên trạng ban đầu. Thứ hai, có phương án đối với lô đất không sử dụng này. Kính mong cơ quan chức năng quan tâm giải quyết dứt điểm, tránh để tình trạng phản ánh kiến nghị nhiều lần. Xin cám ơn.
1/6
1
2
3
4
5
6
Lượt xem: 155
Ngày gửi: 05:50 10/09/2021
Hạn xử lý: 17/09/2021
Kết quả xử lý
UBND huyện Phong Điền

Kính chào Ông/Bà.

Sau khi nhận được phản ánh, UBND huyện Phong Điền đã chỉ đạo UBND thị trấn Phong Điền kiểm tra, xử lý trường hợp nêu trên.

Nội dung xử lý như sau:

Sau khi nhận các nội dung kiến nghị, UBND thị trấn tổ chức kiểm tra tại thực địa. Qua kiểm tra tại thực địa UBND thị trấn xác định hai vị trí kiến nghị trên là trùng một địa điểm đều liên quan đến thửa đất số 93, tờ bản đồ số 12, tọa lạc tại Tổ dân phố Trạch Thượng 2. Thửa đất này thuộc đất do UBND thị trấn quản lý.

Tại thực địa UBND thị trấn phát hiện hộ gia đình ông Hoàng Ngọc Cam và hộ gia đình ông Trần Viết Cường có các hành vi đổ đất, cơi nới, xây dựng các công trình phụ trái phép theo như nội dung đã kiến nghị. Cụ thể như sau:

+ Hộ ông Hoàng Ngọc Cam là chủ sử dụng thửa đất số 127, tờ bản đồ số 12 tọa lạc tại Tổ dân phố Trạch Thượng 2 liền kề thửa đất số 93, tờ bản đồ số 12 quá trình sử dụng đất đã tự ý đổ đất lấn và xây dựng chuồng gà trên thửa đất do UBND thị trấn quản lý (trường hợp này ngày 01/09/2021 UBND thị trấn đã lập biên bản yêu cầu hộ gia đình múc đất đã đổ, tháo dỡ công trình phụ. Tuy nhiên qua kiểm tra hộ gia đình mới chỉ thực hiện múc một phần đất đã đổ và chưa tháo dỡ công trình phụ.

+ Hộ ông Trần Viết Cường là chủ sử dụng thửa đất số 128, tờ bản đồ số 12, tọa lạc tại Tổ dân phố Trạch Thượng 2 liền kề thửa đất số 93, tờ bản đồ số 21 quá trình sử dụng đất đã tự ý xây dựng các trụ bê tông, hàng rào với mục đích xây dựng chuồng gà trên thửa đất do UBND thị trấn quản lý.

Ngày 20 tháng 09 năm 2021 UBND thị trấn Phong Điền tiến hành mời 02 hộ trên để xử lý. Tại buổi làm việc UBND thị trấn đã lập biên bản đề nghị hộ ông Hoàng Ngọc Cam và hộ ông Trần Viết Cường tháo dỡ toàn bộ công trình xây dựng lấn chiếm tại thửa đất số 93, tờ bản đồ số 21 trả lại đất sạch cho nhà nước quản lý. Thời hạn hoàn thành trước ngày 27/9/2021. Tại buổi làm việc các hộ gia đình đã cam kết thực hiện. Về sự việc này UBND thị trấn sẽ tiếp tục theo dõi kết quả thực hiện của các hộ và có báo cáo với UBND huyện sau ngày 27/9/2021. (biên bản làm việc kèm theo).

Qua kiểm tra thửa đất số 93, tờ bản đồ số 12 tọa lạc tại Tổ dân phố Trạch Thượng 2 thuộc quy hoạch đất ở. Do đó UBND thị trấn sẽ tổ chức rà soát lập hồ sơ quy hoạch xen quy trình UBND huyện phê duyệt bổ sung quỹ đất phục vụ bán đấu giá quyền sử dụng đất.

UBND huyện chân thành cảm ơn phản ánh của quý ông/bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng. 

File đính kèm:
Ngày xử lý: 14:37 05/10/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (104)
Công an tỉnh (48)
VTVcab tại Huế (31)
FPT Thừa Thiên Huế (30)
Phường Phú Bài (18)
UBND Thành phố Huế (18)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Liên đoàn lao động tỉnh (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Xin phản ánh về việc xe tải trọng lượng lớn chạy qua đường Đặng Tất (đoạn...
11:24 09/12/2021
Vào lúc 11h00 ngày 9/5/2021 hiện trạng cây sà xuống đường ra ngoài đường...
10:55 09/12/2021
Quán Hotto tại 14 Đinh Tiên Hoàng để xe lấn chiếm lối đi bộ. Kính chuyển...
09:44 09/12/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 11284163
Đang truy cập: 466
Zalo: 0941260505