Phản ánh, kiến nghị
Hiện nay người dân của 3 cộng đồng thôn rất bức xúc trong việc khai thác gỗ tại lòng hồ thủy điện A Lin 3. Rừng được cấp GCNQSDĐ cho cộng đồng Lê Triêng 1, Ta, A Niêng từ năm 2005 cho cả 3 thôn quản lý bảo vệ. Khi Công ty Trường Phú xây dựng thủy điện A Lin cả 3 cộng đồng không được hưởng khoản đền bù nào theo quy định pháp luật. Căn cứ vào Quyết định 62/2019/QĐ-UBND của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế tại khoản 2 điều 17 chương VIII của Quyết định này được đền bù. Vậy mà cộng đồng không được hưởng khoản nào cả. Mong các cấp có thẩm quyền xem xét giải quyết cho 3 cộng đồng thôn.
1/6
1
2
3
4
5
6
Lượt xem: 89
Ngày gửi: 17:17 30/07/2021
Hạn xử lý: 12/08/2021
Kết quả xử lý
UBND huyện A Lưới

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện A Lưới đã kiểm tra và trả lời như sau:

UBND xã Trung Sơn, Hạt Kiểm lâm huyện đã tổ chức họp 02 thôn A Niêng - Lê Triêng 1 và Ta Ay-Ta (Gồm 3 cộng đồng đã được giao rừng là Ta Ay, A Niêng, Lê Triêng 1 của xã Hồng Trung cũ) liên quan đến nội dung việc khai thác giải phóng mặt bằng để bàn giao xây dựng lòng hồ thủy điện A Lin 3 thuộc dự án A Lin B1. Diện tích 39,32 ha rừng tự nhiên khai thác thuộc diện tích do UBND xã quản lý, không thuộc diện tích rừng đã giao cho 03 cộng đồng, do vậy không ảnh hưởng đến diện tích đang được cộng đồng bảo vệ.

Vấn đề này, ý kiến của các thành viên trong cộng đồng đều thống nhất quan điểm chung là việc khai thác, vệ sinh lòng hồ không ảnh hưởng đến diện tích của cộng đồng, người dân trong thôn không bức xúc hoặc đòi hưởng các khoản đền bù do ảnh hưởng làm thủy điện.

Thôn trưởng thôn A Niêng-Lê Triêng 1 và Ta Ay-Ta đều khẳng định trong các cuộc họp từ trước đến nay không thấy người dân trình bày vấn đề này.

UBND huyện chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 08:19 18/08/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
UBND huyện chưa trả lời không rõ rang: 2005 được cấp GCNQSDĐ cho 3 cộng đồng không hê có phần của xã quản lý bởi lý do không có phần đất liền kề ghi trên GCNQSDĐ của 3 cộng đồng để khẳng định là quỹ đất của xã Đất đai được khẳng định;Đất đai thuộc sở hữu toàn do nhà nước đại điện chủ sở hữu và thống nhất quản lý (tại điều4,LĐĐ 2015) Ít nhất xã phải có phần được cấp GCNQSDĐ của xã riêng có liên kề với đất cộng đồng Tôi cho rằng cách trả lời trên Hạt Kiểm Lâm không dựa trên GCNQSDĐ của 3 cộng đồng được cấp 2005 .UBND xã và đại diện của 3 cộng đồng nói người dân không phản ánh là sai lầm lớn. Tôi là người dân trong cộng đồng đó đã phản ánh sao lại không có. ít nhất xã phải mời tôi có mặt
CDTC (1) - 08:51 18/08/2021
UBND huyện đã chỉ đạo Hạt Kiểm lâm phối hợp với các đơn vị liên quan tiếp tục tổ chức họp với 3 cộng đồng trên (yêu cầu mời đầy đủ thành viên cộng đồng) để ghi nhận và trả lời ý kiến phản ánh của công dân. UBND huyện sẽ thông tin đến công dân kết quả sau khi cuộc họp trên diễn ra. Trân trọng./.
UBND huyện A Lưới - 20:05 20/08/2021
tôi là công dân đã phản ánh vấn đề,tôi yêu câu huyện phải mời tôi và giải thích thỏa đáng. chưa bao giơ ai tự bỏ tài sản của mình. ở đây đã bộc lộ vấn đề làm tôi nghi ngơ có sự ăn chìa tài sản cộng đồng
CDTC (1) - 16:56 01/09/2021
Công dân phản ánh qua Hệ thống Phản ánh hiện trường nên UBND huyện không có thông tin công dân để liên hệ giải quyết. Nếu công dân còn những vướng mắc chưa được làm rõ; Đề nghị công dân làm đơn tiếp tục làm đơn gửi đến Ban Tiếp công dân của UBND huyện để được giải quyết, trả lời cụ thể. Trận trọng./.
UBND huyện A Lưới - 09:23 06/09/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (57)
VNPT Thừa Thiên Huế (21)
VTVcab tại Huế (19)
Phường Vỹ Dạ (8)
Phường Phước Vĩnh (7)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Trung tâm Văn hóa - Thông tin và Thể thao (100%)
Công ty cổ phần xe khách Phương Trang Futabuslines (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Tuyến đường Tôn Thất Thiệp đoạn từ số nhà 144 đến 190, phường Tây Lộc hiện...
15:21 24/09/2021
Thùng rác đã bị hỏng nước rỉ rác chảy ra ngoài gây mùi hôi thối trước số...
14:52 24/09/2021
Là một người dân đang sống tại khu vực đường Tạ Quang Bửu và Trần Quý Cáp...
13:39 24/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5475689
Đang truy cập: 2112
Zalo: 0941260505