Phản ánh, kiến nghị
Kính gửi quý cấp lãnh đạo.
Sự việc chúng tôi phản ánh phòng Tài nguyên Môi trường huyện Phú Vang trả lời chúng tôi không đồng ý:
- Thứ nhất: hệ thống thoát nước chống lũ từ thửa đất gia đình tôi (ông Nguyễn Đạt và Đào Thị Hạnh) và bà Nguyễn Thị Bụi chảy xuống thửa đất nhà ông Huỳnh Chua và xuống khe đã hình thành từ khi vùng đất vùng 3 hình thành đến nay chứ không phải chảy qua mương nước như phòng Tài nguyên Môi trương trả lời. Hệ thống mương nước đó chỉ thoát nươc 2 hộ là: ông Trần Minh, ông Nguyễn Ngọc còn mương nước đó quý cấp lãnh đạo gọi mương nước công cộng thì chúng tôi không biết.
Thửa đất mà gia đình chúng tôi đang sử dụng đã trải qua 4 đời trong khi đó gia đình ông Huỳnh Chua mới mua lại thửa đất số 281 tờ bản đồ số 9 và sử dụng khoảng 25 năm trở lại đây.
Mang tính lịch sử đó là nguồn gốc vùng đất phường Mỹ Hà, thôn 3 do ông cha từ Mỹ Lợi lên khai phá và canh tác nên đặc thù vùng đất này là nước thoát lũ từ vùng cao chảy xuống vùng thấp và chảy ra khe chung (kèm theo bản xác nhận của các bô lão đang sống trên vùng đất này ông Huỳnh Chua nhỏ tuổi hơn rất nhiều).
Như vậy phòng Tài nguyên Môi trường huyện Phú Vang trả lời nói gia đình chúng tôi xin thoát nước xuống thửa đất ông Huỳnh Chua là không đúng, không có căn cứ.
Theo điều 4 khoản 1 Luật xây dựng sửa đổi bổ sung năm 2020 thì gia đình ông Huỳnh Chua xây dựng lấn chiếm mương nước là không đúng.
Vậy chúng tôi mong quý cấp lãnh đạo xem xét xử lí vì mưa bão đến không biết nước lũ thoát ở đâu. Phòng Tài nguyên Môi trường huyện Phú Vang giao xã Vinh An xử lí nhưng đến nay chưa xử lí. Nếu quý cấp lãnh đạo xử lí không thấu tình đạt lí thử hỏi nguyên vùng đất ở nông thôn nói chung và vùng đât thôn 3, xã Vinh An nói riêng ai cũng xây dựng như vậy thì hệ thống nước lũ chảy đi đâu.
- Thư hai là:
Gia đình ông Huỳnh Chua xậy dựng trên thửa đất số 281 tờ bản đồ số 9 có 400m đất ở là đúng nhưng cho chúng tôi hỏi:
Diện tích xây dựng nhà ở của ông Huỳnh Chua 460m vượt 60m đúng hay sai.
Ông Huỳnh Chua san lấp đất trồng cây lâu năm để làm sân vườn và xây dựng tường rào kiên cố khoảng 500m đúng hay sai.
Một lần nữa mong quý cấp lãnh đạo giải quyết cho chúng tôi.
Lưu ý: đặc thù vùng nông thôn từ xưa đến nay nước từ thửa đất cao chảy xuống thửa đất thấp rồi chảy ra khe chung nguyên cả vùng như vậy. Do đó quy cấp lãnh đạo xử lí không phù hợp thì thử hỏi ai ở vùng đất thấp cũng san lấp hệ thống thoát nước như vậy thi những hộ ở trên nước thoát đi đâu.
1/2
1
2
Lượt xem: 192
Ngày gửi: 10:08 20/07/2021
Hạn xử lý: 30/07/2021
Kết quả xử lý
Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Phú Vang

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Phòng Tài nguyên - Môi trường huyện Phú Vang xin trả lời cụ thể như sau:

Ngày 20/7/2021, UBND xã Vinh An đã mời đại diện 02 gia đình tổ chức buổi hòa giải. Kết quả đại diện 02 gia đình thống nhất cùng bỏ kinh phí lắp đặt hệ thống thoát nước từ thửa đất của hộ ông bà Nguyễn Đạt, Đào thị Hạnh đang sử dụng sang đường bê tông và thoát ra mương nước chung của xóm. Hiện nay đại diện 02 hộ gia đình đã thuê nhân công, tập kết vật liệu và tiến hành xây dựng, dự kiến hoàn thành trước ngày 10/8/2021. 

Phòng Tài nguyên - Môi trường huyện chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

 

File đính kèm:
Ngày xử lý: 14:51 04/08/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
đất nông nghiệp chuyển lên đất thổ cư mất bao lâu.
CDTC (1) - 18:54 29/08/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (57)
VNPT Thừa Thiên Huế (21)
VTVcab tại Huế (19)
Phường Vỹ Dạ (8)
Phường Phước Vĩnh (7)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Trung tâm Văn hóa - Thông tin và Thể thao (100%)
Công ty cổ phần xe khách Phương Trang Futabuslines (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Tuyến đường Tôn Thất Thiệp đoạn từ số nhà 144 đến 190, phường Tây Lộc hiện...
15:21 24/09/2021
Thùng rác đã bị hỏng nước rỉ rác chảy ra ngoài gây mùi hôi thối trước số...
14:52 24/09/2021
Là một người dân đang sống tại khu vực đường Tạ Quang Bửu và Trần Quý Cáp...
13:39 24/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5475786
Đang truy cập: 2134
Zalo: 0941260505