Phản ánh, kiến nghị
Kính gửi UBND xã Hương Thọ, thành phố Huế
Chúng tôi là dân xã Hương Thọ. Cho tôi hỏi về việc đất lâm nghiệp. Năm 2014 tôi có gửi đơn xin cấp đất rừng xã Hương Thọ đã phê duyệt đến thời điểm này ngày 5 tháng 7 năm 2021 mà vẫn chưa có? Vậy cho tôi hỏi cụ thể là thời gian khi nào chúng tôi mới nhận được đất. Xin các cấp chính quyền sớm giải quyết để dân có đất trồng cây kiếm thêm thu nhập.
Tôi chân thành cảm ơn các cấp chính quyền.
1/2
1
2
Lượt xem: 224
Ngày gửi: 07:58 05/07/2021
Hạn xử lý: 16/07/2021
Kết quả xử lý
Xã Hương Thọ

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND xã Hương Thọ đã kiểm tra và trả lời như sau:

Sau khi tiếp nhận phản ánh kiến nghị của của công dân, UBND xã Hương Thọ chỉ đạo cán bộ, công chức chuyên môn rà soát hồ sơ nhận thấy phản ánh của ông/bà là đúng. Cụ thể đối phần đất rừng nói trên thuộc diện tích 27,48ha đất lâm nghiệp UBND xã thống nhất nhận bàn giao từ Công ty TNHH Nông Nghiệp MTV Lâm Nghiệp Tiền phong vào ngày 15/10/2014; Năm 2017, UBND xã đã có họp dân và lập phương án xin giao đất, sử dụng đất lâm nghiệp nhận bàn giao từ Công ty TNHH Nông Nghiệp MTV Lâm Nghiệp Tiền phong theo từng đối tượng ưu tiên cụ thể, tổng số 29 hộ gia đình, cá nhân (Đảng ủy xã Hương Thọ đã thông qua). Tuy nhiên, phương án chưa được phê duyệt, nay theo Quyết định số 41/2020/QĐ-UBND ngày 13/7/2020 không còn phù hợp. Hiện UBND xã chỉ mới khảo xác để xác định vị trí, khu vực để hợp đồng đơn vị chức năng đo đạc lập bản vẽ hiện trạng khu đất để lập phương án cho thuê đất. Tuy nhiên khi thực hiện gặp phải vướng mắc đó là diện tích bàn giao chỉ bằng biên bản viết tay giữa Công ty TNHH Nông Nghiệp MTV Lâm Nghiệp Tiền phong với UBND xã, không có quyết định thu hồi và giao đất của UBND tỉnh cho UBND xã. Kinh phí đo đạc nằm ngoài khả năng chi trả của xã. Hiện UBND xã Hương Thọ phối hợp với Công ty TNHH Nông Nghiệp MTV Lâm Nghiệp Tiền phong vẫn đang quản lý diện tích đất trên. 

Thực hiện công tác quản lý nhà nước về đất đai trên địa bàn. UBND xã Hương Thọ sẽ tiếp tục phối hợp với Công ty TNHH Nông Nghiệp MTV Lâm Nghiệp Tiền phong và các cơ quan chuyên môn của UBND thành phố Huế, tham mưu UBND thành phố Huế kiến nghị UBND tỉnh Thừa Thiên Huế có chủ trương thu hồi đất do Công ty TNHH Nông Nghiệp MTV Lâm Nghiệp Tiền phong quản lý diện tích nói trên, giao cho UBND xã Hương Thọ, nhằm lập phương án quản lý, cho thuê diện tích đất lâm nghiệp nói trên theo đúng quy định pháp luật hiện hành.

UBND xã Hương Thọ chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

 

Ngày xử lý: 08:58 13/07/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
kính gửi: UBND phường Kim Long; UBND thành phố Huế và lãnh đạo quý cấp. gia đình tôi Trần Thị Hoa ở 12/78 đường Phạm Thị Liên và gia đình Ông Trần Văn Lập ở 14/78 Phạm Thị Liên ( ranh giới giáp nhau). Hiện tại đất ở hai bên đều có thẻ đỏ. Thế nhưng Ô Lập đã xây dựng tường rào trước mặt nhà lấn sang đất nhà tôi. Bản thân tôi đã đề nghị quản lý đất đai phường và đô thị về đo lại theo thẻ đỏ ( vì đất đai có biến động) và đã xác định gia đình Ô Lập xây tường rào lấn qua đất chúng tôi( khoảng 0,5m). Tôi đã yêu cầu gia đình Ô Lập dời tường rào nhưng cho đến nay ông vẫn không dời mà còn cho là đất của mình. Vậy kính đề nghị quý cấp xem xét, xác minh và giúp đỡ chúng tôi theo diện tích đất theo thẻ đỏ. xin chân thành cảm ơn quý cấp.
CDTC (1) - 15:37 03/08/2021
Cám ơn Ông/Bà đã gửi phản ánh góp ý đến Trung tâm. Để có cơ sở chuyển cho đơn vị chức năng kiểm tra, xử lý Ông/bà vui lòng tạo phản ánh mới gồm đầy đủ nội dung, hình ảnh hoặc video cần phản ánh và gửi qua ứng dụng Hue-S để Trung tâm có cơ sở chuyển cho các đơn vị kiểm tra thông tin phản ánh của Ông/bà. Trân trọng./.
Trung tâm Giám sát, điều hành đô thị thông minh - 15:45 03/08/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (104)
Công an tỉnh (48)
VTVcab tại Huế (31)
FPT Thừa Thiên Huế (30)
Phường Phú Bài (18)
UBND Thành phố Huế (18)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Liên đoàn lao động tỉnh (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Công ty cổ phần xe khách Phương Trang Futabuslines (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Quán Hotto tại 14 Đinh Tiên Hoàng để xe lấn chiếm lối đi bộ. Kính chuyển...
09:44 09/12/2021
Tôi xin phản ánh tình trạng đổ rác thải xây dựng (xà bần) tràn ra mặt đường...
09:29 09/12/2021
Cây to đỗ ra đường tại địa chỉ 147 Thiên Thai, TP Huế. Kính gửi cơ quan...
08:58 09/12/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 11279392
Đang truy cập: 8121
Zalo: 0941260505