Phản ánh, kiến nghị
Căn cứ theo Quyết định số: 49 /2021/QĐ-UBND ngày 25/8/2021 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về tách thửa đối với đất ở và đất nông nghiệp trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế
Khoản 3, Điều 4 quy định “3. Đất ở thuộc các dự án đã được Nhà nước giao đất theo quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 được duyệt; khu vực có quy hoạch tỷ lệ 1/5000, 1/2000, 1/1000, 1/500 được phê duyệt không thuộc quy hoạch đất ở. Trường hợp chưa có quy hoạch chi tiết, quy hoạch phân khu thì áp dụng quy hoạch chung” Theo tôi hiểu căn cứ theo quy hoạch sử dụng đất nếu thửa đất không thuộc quy hoạch đất ở sẽ không đủ điều kiện tách thửa. Vậy cho tôi hỏi hiện nay bản đồ quy hoạch đang thể hiện quy hoạch rất nhiều loại đất ở với các tên gọi khác nhau như “Đất ở chỉnh trang, đất ở liền kề, đất ở chung cư, đất ở biệt thự, đất dân cư hiện trạng, đất ở đô thị, đất nhà ở kết hợp kinh doanh, đất ở cải tạo chỉnh trang, đất chung cư cao tầng, đất biệt thự, đất ở làng chài truyền thống” thì những loại đất ở nào được cho là thuộc quy hoạch đất ở và không thuộc quy hoạch đất ở theo quy định tại khoản 3, điều 4 quy định nêu trên.
Tôi xin chân thành cảm ơn.
Lượt xem: 145
Ngày gửi: 20:18 22/11/2021
Hạn xử lý: 02/12/2021
Kết quả xử lý
Chi cục Quản lý đất đai

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Chi cục Quản lý đất đai kiểm tra và trả lời như sau:

Tại Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Thông tư số 27/2018/TT-BTNMT ngày 14/12/2018 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về thống kê, kiểm kê đất đai và lập bản đồ hiện trạng sử dụng đất quy định:

“Đất ở là đất để xây dựng nhà ở, các công trình phục vụ đời sống và vườn, ao gắn liền với nhà ở đã được công nhận là đất ở. Trường hợp thửa đất có vườn ao gắn liền với nhà ở mà chưa được công nhận quyền sử dụng đất thì diện tích đất ở được xác định tạm thời bằng hạn mức giao đất ở mới quy định của UBND cấp tỉnh. Đất ở bao gồm đất ở nông thôn và đất ở đô thị.

- Đất ở tại nông thôn là đất ở thuộc phạm vi địa giới hành chính các xã, trừ đất ở tại khu đô thị mới đã thực hiện theo quy hoạch phát triển của quận, thành phố, thị xã, thị trấn nhưng hiện tại vẫn thuộc xã quản lý.

- Đất ở tại đô thị là đất ở thuộc phạm vi địa giới hành chính các phường, thị trấn, kể cả đất ở tại các khu đô thị mới đã được thực hiện thuộc phạm vi quy hoạch phát triển của các quận, thành phố, thị xã đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt nhưng đến thời thống kê, kiểm kê vẫn do xã quản lý”.

Tại Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư số 12/2016/TT-BXD ngày 29/6/2016 của Bộ Xây dựng quy định về hồ sơ của nhiệm vụ và đồ án quy hoạch xây dựng vùng, quy hoạch đô thị và quy hoạch xây dựng khu chức năng đặc thù quy định:

“Đất ở gồm: đất đơn vị ở, đất nhóm nhà ở, đất ở liền kề, đất ở chung cư, đất ở hỗn hợp, đất ở biệt thự, đất ở làng xóm”.

Nội dung Ông/Bà hỏi thuộc lĩnh vực quy hoạch xây dựng. Đề nghị Ông/Bà liên hệ với Sở Xây dựng để được hướng dẫn cụ thể.

Chi cục Quản lý đất đai chân thành cám ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

Ngày xử lý: 08:12 24/11/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
tôi đang hỏi về thủ tục tách thửa thuộc thẩm quyền giải quyết của văn phòng đăng ký đất đai nhà tôi có 02 thửa đất; căn cứ theo bản đồ quy hoạch khu kinh tế chân mây lăng cô thì một thửa thuộc quy hoạch đất ở chung cư, một thửa thuộc quy hoạch đất ở biệt thự. Vậy là 2 thửa đất đều thuộc quy hoạch đất ở; được xem xét tách thửa theo Quyết định số: 49 /2021/QĐ-UBND ngày 25/8/2021 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế về tách thửa đối với đất ở và đất nông nghiệp trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế có được gọi là thửa đất phù hợp (thuộc) quy hoạch đất ở theo quy định tại Quyết định số: 49 /2021/QĐ-UBND ngày 25/8/2021
CDTC (1) - 10:36 24/11/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (104)
Công an tỉnh (48)
VTVcab tại Huế (31)
FPT Thừa Thiên Huế (30)
Phường Phú Bài (18)
UBND Thành phố Huế (18)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Vinh Xuân (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Liên đoàn lao động tỉnh (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Buôn bán tụ tập đông người, không thực hiện 5K, không đảm bảo khoảng cách...
11:43 09/12/2021
Xin phản ánh về việc xe tải trọng lượng lớn chạy qua đường Đặng Tất (đoạn...
11:24 09/12/2021
Vào lúc 11h00 ngày 9/5/2021 hiện trạng cây sà xuống đường ra ngoài đường...
10:55 09/12/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 11285265
Đang truy cập: 563
Zalo: 0941260505