Phản ánh, kiến nghị
Tôi muốn hỏi trong thành nội có được phép xây dựng công trình nhà ở 3 tầng hay không, mà nhà số 5 Kiệt 107 Ngô Đức Kế, phường Thuận Lộc lại được phép xây dựng. Và xây được nhà 3 tầng ở trong nội thành thì có bị xử phạt hay không? Tại sao tôi hỏi 1 đường, mà lại nhận câu trả lời 1 nẻo? Tôi đâu hỏi việc lấn chiếm ạ? Vậy nhà này xây lên 3 tầng là đúng hay sai, nếu sai thì có bị xử lý, xử phạt như những nhà khác hay không ạ? Kính mong cơ quan chức năng có thẩm quyền cho tôi câu trả lời đúng với câu thắc mắc mà tôi đưa ra. Phản ánh này cũng giúp người dân hiểu rõ hơn về luật xây dựng nhà ở trong khu vực nội thành. Xin chân thành cám ơn.
1/2
1
2
Lượt xem: 272
Ngày gửi: 15:31 19/10/2021
Hạn xử lý: 04/11/2021
Kết quả xử lý
Đội Quản lý đô thị thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Đội Quản lý đô thị thành phố Huế xin được trả lời như sau:

Trường hợp Ông/Bà phản ánh, Đội Quản lý đô thị đã cử cán bộ phụ trách kiểm tra thực tế tại địa chỉ số nhà 05 Kiệt 107 Ngô Đức Kế, phường Thuận Lộc nhận thấy có trường hợp xây dựng như nội dung Ông/Bà nêu, cụ thể:

Xây dựng công trình nhà ở lệch tầng trước 02 tầng + sân thượng, phía sau tum thang + sân phơi với diện tích xây dựng tầng 01 là 38,5m2; phần tum thang diện tích 7,5m2. Theo quy định của Luật xây dựng tất cả các công trình trước khi khởi công điều phải có giấy phép xây dựng của Cơ quan quản lý Nhà nước có thẩm quyền trừ các trường hợp miễn cấp theo theo quy định tại khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng, bên cạnh đó đối với công trình xây dựng ở khu vực nội thành có thêm điều lệ quản lý số 1086/QĐ-UBND ngày 23/5/2017 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê duyệt điều chỉnh, bổ sung một số nội dung của Điều lệ (Quy định) quản lý xây dựng theo đồ án Quy hoạch chi tiết Khu Kinh thành Huế, thành phố Huế, tỉnh Thừa Thiên Huế, cụ thể: Chiều cao công trình: < hoặc = 11m (tầng 1 cao 3,9m), khống chế hình thức mặt tiền công trình theo hướng nhà 01-02 tầng có mái dốc, độ đốc >50%.

Thực tế kiểm tra công trình trên đã có giấy phép xây dựng số 1060/GPXD do UBND thành phố cấp ngày 11/8/2021 đứng tên Ông/Bà Trần Ngọc Bồng – Phan Thị Hẹ, với quy mô nhà ở 02 tầng, diện tích xây dựng tầng 01 là 39,9m2, chiều cao 10,95m. Hiện nay ông Bồng có xây thêm phần tum thang diện tích 7,5m2 và sân phơi áo quần, chiều cao công trình <11m và các thiết bị vật liệu như: cửa, mái lợp tầng tum điều tận dụng vật liệu cũ…

Qua phối hợp với UBND phường Thuận Lộc kiểm tra, xét thấy trường hợp trên đã chấp hành đầy đủ các thủ tục cấp phép trước khi khởi công xây dựng, diện tích phần tum thang nhỏ, đảm bảo chiều cao quy định so với quy định điều lệ quản lý số 1086/QĐ-UBND ngày 23/5/2017 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế.

Đội Quản lý đô thị chân thành cám ơn những thông tin mà Ông/Bà phản ánh trong thời gian qua và mong nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

Ngày xử lý: 09:53 11/11/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (81)
Phòng Cảnh sát Giao thông (63)
Công an tỉnh (61)
Sở Giao thông Vận tải (16)
UBND Thành phố Huế (8)
FPT Thừa Thiên Huế (8)
Tỷ lệ không hài lòng
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phú Vang (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Phản ánh việc người có biểu hiện tâm thần đi xin tiền các quán xá bán hàng...
09:40 07/06/2022
Rà điện ở cầu gỗ Lim sông Hương Huế vào lúc 1h20 sáng 24/5/2022. Mong cơ...
17:01 24/05/2022
Rải vàng mã xuống sông gây mất mỹ quan và ô nhiễm môi trường nghiêm trọng....
15:57 14/05/2022
Vào lúc 5h sáng ngày 14/5/2022 tại trước trường THCS Thuận An, đường Thai...
05:11 14/05/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Các loại dây điện, mạng và điện thoại giăng tứ tung, lộn xộn tại đường...
20:23 01/07/2022
Thực trạng vào tối thứ 6 ngày 01 tháng 07 năm 2022 gây ách tắc giao thông...
20:20 01/07/2022
Góc nhìn người con Huế: Xin kiến nghị các ban, ngành liên quan giải tỏa...
19:14 01/07/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 19035552
Đang truy cập: 11873
Zalo: 0941260505