Phản ánh, kiến nghị
Tôi công tác và đóng BHXH từ năm 1980 đến 1/7/2021. Vậy khi tính lương hưu cho tôi, tôi có được áp dụng hệ số trượt giá theo quy định không? Hiện tại tôi đã nhận quyết định hưởng lương hưu do BHXH Tỉnh. Trong đó BHXH chưa tính hệ số trươt giá. Tóm lại khi tính tiền lương hưu có tính hệ số trượt giá không. Mong được hồi đáp.
Lượt xem: 760
Ngày gửi: 22:05 12/07/2021
Hạn xử lý: 22/07/2021
Kết quả xử lý
Bảo hiểm xã hội tỉnh

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, do câu hỏi của Ông/Bà không cụ thể nội dung nên Bảo hiểm xã hội tỉnh (BHXM) trả lời như sau:

Về cách tính lương hưu hằng tháng của Ông/Bà, cơ quan BHXH đã thực hiện quy định của Luật năm 2014 và các văn bản hướng dẫn như sau:

- Đối với người lao động thuộc đối tượng thực hiện đóng BHXH theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định (tiền lương theo ngạch, bậc, các khoản phụ cấp...) khi tính lương hưu được tính theo mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng chế độ hưu trí. Từ ngày 01/7/2019 đến nay thực hiện theo Nghị định số 38/2019/NĐ-CP ngày 9/5/2019 của Chính phủ quy định mức lương cơ sở 1.490.000 đồng.                                      

- Đối với người lao động đóng BHXH tự nguyện hoặc đóng theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định, khi tính lương hưu sẽ được điều chỉnh trên cơ sở chỉ số giá tiêu dùng của từng thời kỳ. Những trường hợp nghỉ hưu từ ngày 01/01/2021 đã được điều chỉnh theo Thông tư số 23/2020/TT-BLĐTBXH ngày 30/12/2020 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội.

- Đối với người lao động vừa có thời gian đóng BHXH theo tiền lương do Nhà nước quy định vừa đóng BHXH tự nguyện hoặc đóng theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì khi tính lương hưu đều được áp dụng cách tính như trên theo từng giai đoạn (mức lương cơ sở tính cho thời gian đóng BHXH theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định; mức lương đóng BHXH do người sử dụng lao động quyết định hoặc đóng BHXH tự nguyện thì được tính trên cơ sở điều chỉnh giá tiêu dùng theo từng thời kỳ).

Như vậy, tiền lương hưu của Ông/Bà nếu thuộc một trong các trường hợp trên thì đã được điều chỉnh và tính trong lương hưu theo quy định.

Kính đề nghị Ông/Bà cung cấp thêm thông tin để BHXH có cơ sở trả lời cụ thể hơn.

Bảo hiểm xã hội tỉnh chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 10:02 22/07/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
m
CDTC (1) - 15:14 22/07/2021
cho em hỏi giờ em ra Huế có xét nghiệm âm tính rồi là có cần phải cách ly ko ạ
CDTC (2) - 17:46 22/07/2021
cho em hỏi là khi mình có xét nghiệm covit âm tính rồi là có được raa Huế không ạ với điều kiện không cách ly ak?
CDTC (2) - 17:45 22/07/2021
Ông/Bà vui lòng liên hệ tổng đài 19001075 để được hỗ trợ kịp thời. Trân trọng./.
Trung tâm Giám sát, điều hành đô thị thông minh - 08:22 23/07/2021
XIN PHÉP ĐƯỢC HỎI CƠ QUAN BẢO HIỂM XÃ HỘI TĨNH TT HUẾ: THÁNG 8 NĂM 2018 ,TÔI CHƯA NHẬN ĐƯỢC GIẤY XÁC NHẬN ĐÓNG BẢO HIỂM XÃ HỘI,VẬY BÂY GIỜ TÔI CẦN LÀM GÌ ĐỂ ĐƯỢC NHẬN GIẤY Ạ.
CDTC (3) - 19:19 22/07/2021
Thực hiện Quyết định số 505/QĐ-BHXH ngày 27/3/2020 về việc sửa đổi, bổ sung một số điều Quy trình thu BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐBNN; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo quyết định số 595/QĐ- BHXH ngày 14/4/2017 của BHXH Việt Nam. Theo đó, từ ngày 01/11/2020, BHXH tỉnh thực hiện phát hành Bản xác nhận thời gian tham gia BHXH, BHTN, TNLĐ-BNN của người lao động năm 2019 thay cho mẫu tờ rời sổ BHXH hằng năm và được gửi đến người lao động trên địa bàn tỉnh thông qua dịch vụ chuyển phát của ngành Bưu điện. Năm 2018, cơ quan BHXH đã thực hiện in tờ rời sổ BHXH hàng năm (chưa thực hiện in giấy xác nhận quá trình đóng), trường hợp anh/ chị chưa nhận được tờ rời sổ BHXH năm 2018 có thể liên hệ cơ quan BHXH để được cấp lại tờ rời sổ BHXH năm 2018. Hiện nay để tra cứu thông tin về quá trình tham gia, thụ hưởng các chế độ, chính sách BHXH, BHYT, anh/chị có thể dùng Ứng dụng VssID – Bảo hiểm xã hội số là phần mềm hữu ích của Bảo hiểm xã hội (BHXH) Việt Nam ứng dụng dịch vụ thông tin trên nền tảng thiết bị di động./.
Bảo hiểm xã hội tỉnh - 14:47 26/07/2021
tôi làm CN sợi có được tính công việc nặng nhọc độc hại ko, mấy tuổi thì đc nghỉ hưu
CDTC (4) - 04:13 23/07/2021
- Chức danh nghề nặng nhọc, độc hại và đặc biệt nặng nhọc độc hại được quy định tại các Văn bản của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội. Với chức danh nghề là "Công nhân sợi" mà ông (bà) cung cấp chưa đầy đủ, vì vậy theo quy định không được công nhận là chức danh nghề nặng nhọc độc hại. -Từ ngày 01/01/2021 tuổi nghỉ hưu được quy định theo Khoản 2, Điều 169, Điều 219 của Bộ Luật lao động số 45/2019/QH14 ngày 20/11/2019, Luật BHXH năm 2014 và Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18/11/2020 của Chính phủ. Đề nghị ông (bà) cung cấp thêm thông tin hoặc liên hệ qua số điện thoại 02343820062 hoặc 02343936991 để được trả lời cụ thể.
Bảo hiểm xã hội tỉnh - 15:30 26/07/2021
gia đình tôi thờ bốn liệt sĩ và mẹ Việt Nam Anh hùng hơn 40 năm rồi mà không thấy các cấp chính quyền nào đến thắp hương cả,
CDTC (5) - 08:23 26/07/2021
Ông/Bà vui lòng liên hệ với cơ quan Lao động Thương binh Xã hội và Chính quyền địa phương để được giải quyết. Trân trongj
Bảo hiểm xã hội tỉnh - 14:04 26/07/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (35)
VNPT Thừa Thiên Huế (30)
FPT Thừa Thiên Huế (30)
VTVcab tại Huế (17)
Phường Phú Bài (14)
UBND Thành phố Huế (10)
Tỷ lệ không hài lòng
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Trung tâm Phát triển Cụm Công nghiệp thành phố Huế (100%)
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
Đây là lần thứ 4 các em nhỏ ở xóm bị chó nhà ông Khoát cư ngụ tại thôn...
00:17 23/06/2021
Khu vực tưởng niệm Anh Hùng tại sân banh Tây Lộc, tình trạng con nghiện...
09:46 21/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Cầu Trường Tiền có một số cây đèn không đỏ. Cụ thể các cây đèn mang mã...
19:59 01/08/2021
Đường liên thôn Ngọc Anh (đường xóm 6 KQH Ngọc Anh), phường Phú Thượng,...
19:45 01/08/2021
Nhiều bóng đèn B84 khu đô thị Phú Mỹ Thượng không đỏ nhiều tháng nay. Kính...
19:01 01/08/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 3863177
Đang truy cập: 3681
Zalo: 0941260505