Phản ánh, kiến nghị
Dự án bỏ ruộng làm hồ trông sen từ đầu 2020 đến năm 2021 nông dân ở đội 1 làng Thanh Cần Trọng Đức xã Quảng Vinh Huyện Quảng Điền phải phá sen trồng lúa. Một dự án theo nông dân tại đội 1 đã làm cho nông dân khó khăn chồng chất vì chấp hành chủ trương của cấp trên. Dự án làm không làm đến nơi từ khâu đào hồ, làm đất dở dang nên trồng sen không phát triển được, thậm chí trụ điện bị nghiêng rất nguy hiểm cho người dân (có ảnh kèm theo) nằm ở hồ của ông Trần Việt (hồ số 6 từ đầu đường phe giữa đi lên, trên hồ của ông Trần Tiếu). Việc này cá nhân chủ hồ đã trực tiếp đề nghị với trưởng thôn ông Nguyễn Minh Dụ và ông Hành PCT xã Quảng Vinh nhưng đến nay vẫn chưa được đi chuyển trụ điện, vì ý thức chấp hành chủ trương của cấp trên nên ông Việt phải trồng sen mà không có kết quả mặc dầu rất nguy hiểm và luôn luôn lo sợ trụ điện đè xuống. Sự việc cụ thể trên tôi rất mong các cấp chính quyền quan tâm kiểm tra và giải quyết cho để người dân yên tâm sản xuất. Trân trọng cám ơn.
1/5
1
2
3
4
5
Lượt xem: 219
Ngày gửi: 19:37 12/07/2021
Hạn xử lý: 22/07/2021
Kết quả xử lý
Xã Quảng Vinh; Công ty Điện lực Thừa Thiên Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND xã Quảng Vinh và Công ty Điện lực Thừa Thiên Huế đã kiểm tra và trả lời như sau:

1. UBND xã Quảng Vinh:

Dự án sen cá thuộc HTX Bắc Vinh được UBND huyện phê duyệt theo Quyết định số2516/QĐ-UBND ngày 30 tháng 10 năm 2019 về việc phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật hạ tầng đê bao, phòng Nông nghiệp- Phát triển nông thôn huyện làm chủ đầu tư với kinh phí 500 triệu đồng. Diện tích 10,5 ha, có 17 hộ dân của hai thôn Nam Dương và Thanh Cần-Trọng Đức tham gia.

Quá trình triển khai do ảnh hưởng của thời tiết và những thay đổi về mặt dự toán thiết kế nên tiến độ thị công không đảm bảo theo yêu cầu đề ra. UBND xã đã có tờ trình với UBND huyện, phòng Nông nghiệp huyện để xin bổ sung kinh phí và điều chỉnh dự toán thiết kế cho phù hợp với xứ đồng của địa phương, đồng thời tiến hành làm việc với đơn vị thi công buộc thực hiện đúng tiến độ thi công và thời gian bàn giao công trình cho các chủ hồ như đã cam kết, công trình đã thi công hoàn thành bà con nhân dân đang trồng sen.

Tuy nhiên, hiện nay tại vùng sen cá Bắc Vinh có các trụ điện nằm trên các đường đê quanh hồ và tại hồ của ông Trần Việt, thuộc thôn Thanh Cần- Trọng Đức. Uỷ ban nhân xã đã có Tờ trình số 55/TTr-UBND ngày 23/02/2021 về việc di dời trụ điện ra khỏi vùng quy hoạch. Sau khi nhận được Tờ trình, Phòng Kinh tế và Hạ tầng, chi nhánh Điện lực huyện Quảng Điền đã phối hợp với UBND xã tiến hành đi khảo sát thực tế. Tuy vậy, để di dời các trụ điện này cần phải có kinh phí để thực hiện nhưng hiện nay UBND xã chưa có nguồn kinh phí để bố trí.

Trong thời gian tới UBND xã tiếp tục kiến nghị lên cơ quan cấp trên để thực hiện được việc di dời, về kinh phí di dời UBND xã sẽ bố trí khi có nguồn kinh phí và thực hiện với phương châm “nhà nước và nhân dân cùng làm”.

2. Công ty Điện lực Thừa Thiên Huế:

Công ty Điện lực Thừa Thiên Huế đã chỉ đạo Điện lực Quảng Điền kiểm tra tại đội 1, làng Thanh Cần, Trọng Đức, xã Quảng Vinh, huyện Quảng Điền và trả lời như sau:

Vị trí được đề cập là cột điện số A8 (loại cột CH8) thuộc hạ thế trạm biến áp Bắc Vinh 2, đang cấp điện cho các khách hàng tại khu vực. Trước khi thực hiện dự án sen cá theo Quyết định số  2516/QĐ-UBND ngày 30 tháng 10 năm 2019 của UBND huyện Quảng Điền thì vị trí cột A8 là vùng đất trồng sắn.

Vị trí dựng cột điện này trước đây do Hợp tác xã Bắc Vinh xây dựng trên cơ sở đã được sự thống nhất và đồng thuận giữa Hợp tác xã và người dân tại địa phương khi tiến hành dựng cột (cột góc có sử dụng 02 néo hạ thế). Sau này, ngành Điện tiếp nhận lại nguyên hiện trạng lưới điện của Hợp tác xã theo chủ trương bàn giao lưới điện nông thôn của Chính Phủ.

Khi thực hiện chuyển đổi qua dự án sen cá, làm ảnh hưởng đến kết cấu cơ khí đường dây cấp điện, nhưng chủ đầu tư không thực hiện di dời giải phóng mặt bằng theo QĐ 37/2018/QĐ-UBND ngày 19/6/2018 của UBND tỉnh. Bên cạnh đó, trong quá trình thi công, đơn vị thi công của chủ đầu tư đã làm đứt 01 hệ thống néo của cột điện nhưng không phối hợp với ngành điện khắc phục, dẫn đến nghiêng cột như phản ánh.

Điện lực Quảng Điền đã thông báo và liên hệ làm việc với UBND xã Quảng Vinh, yêu cầu đơn vị thi công của chủ đầu tư phải có trách nhiệm gia cố lại hệ thống néo của cột điện đồng thời phối hợp Điện lực Quảng Điền trong việc khắc phục triệt để các thiệt hại đã gây ra nhằm đảm bảo an toàn cho lưới điện và đảm bảo việc cấp điện liên tục và ổn định cho nhân dân tại địa bàn.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

 

Ngày xử lý: 14:27 04/08/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (298)
Phòng Cảnh sát Giao thông (88)
Công an Thành phố Huế (41)
(17)
(10)
(9)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Cơ Sở spa MyLan Spa của bà Trần Thị Hằng My tiếp tục quảng cáo phẫu thuật...
08:53 13/09/2022
Tại đầu kiệt 30 Lịch Đợi, phường Phường Đúc xuất hiện nhiều con nghiện...
11:22 02/09/2022
Cột nước cứu hỏa tại 216 Lý Nam Đế, phường Hương Long bị vỡ, cần xử lý...
22:21 29/08/2022
Vào lúc 13h55 ngày 22/8/2022 ngay đoạn sông đối diện nhà vườn An Hiên,...
13:58 22/08/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Kiến nghị làm nắp đậy che lại mương thoát nước trong hẻm 4 kiệt 187 Nguyễn...
11:23 01/10/2022
Đề nghị thu hồi cột điện cũ tại kiệt 10 tổ dân phố An Lưu, phường Hương...
11:23 01/10/2022
Đề nghị cơ quan liên quan sửa chữa lại vị trí bị hư tại cầu Bán Nguyệt...
11:20 01/10/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 21821438
Đang truy cập: 4039
Zalo: 0941260505