Phản ánh, kiến nghị
Kính gửi Sở Tư pháp! Hiện, tôi bị thất lạc sổ hộ khẩu, tôi muốn đi làm lại hộ khẩu mới thì bên công an báo là bỏ sổ hộ khẩu từ 1/7/2021 nên không làm mới. Nhưng khi ra phòng công chứng để công chứng mua bán nhà đất thì bên công chứng vẫn yêu cầu phải có sổ hộ khẩu. Vậy xin Sở Tư pháp cho tôi hỏi việc yêu cầu sổ hộ khẩu mới công chứng có đúng không, và trong trường hợp của tôi (thất lạc sổ hộ khẩu,) thì phải làm sao. Xin cảm ơn.
Lượt xem: 143
Ngày gửi: 11:32 10/07/2021
Hạn xử lý: 21/07/2021
Kết quả xử lý
Sở Tư pháp

Kính chào Ông/Bà.

Về vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Tư pháp kiểm tra và trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 40 và Điều 41 Luật Công chứng năm 2014 về thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch, không quy định rõ hồ sơ phải có Sổ hộ khẩu. 

Hiện nay, trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế có 11 tổ chức hành nghề công chứng (danh sách được công khai trên Trang thông tin điện tử Sở Tư pháp https://stp.thuathienhue.gov.vn/), công dân có thể lựa chọn tổ chức đáp ứng chất lượng và dịch vụ tốt để yêu cầu công chứng hợp đồng, giao dịch.

Trường hợp hồ sơ công chứng có liên quan đến việc xác định thông tin về nơi cư trú mà đã bị thu hồi Sổ hộ khẩu, Sổ tạm trú hoặc không được cấp lại theo Luật Cư trú năm 2020 thì thực hiện theo Điều 17 Thông tư số 55/2021/TT-BCA ngày 15/5/2021 của Bộ trưởng Bộ Công an quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Cư trú.

Sở Tư pháp chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 08:34 14/07/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (275)
Công an huyện Quảng Điền (62)
Viettel Thừa Thiên Huế (13)
Công an Thành phố Huế (6)
FPT Thừa Thiên Huế (3)
UBND Thành phố Huế (3)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Trung tâm Văn hóa – Thông tin và Thể thao thành phố Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đề nghị cơ quan chức năng kiểm tra địa chỉ kinh doanh này. Công khai bán...
19:03 09/07/2022
Trung tâm Daisy Beauty Clinic có bảng hiệu là cơ sở spa, chưa được cấp...
15:57 07/07/2022
Có bên nào đó đang rải truyền đơn Pháp luân công trước Đại nội Huế. Video...
11:42 27/06/2022
Các thanh niên hàng ngày tụ tập hút hít, say xỉn tại chân cầu An Cựu, phía...
10:19 23/06/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Vào lúc 08 giờ 57 phút, ngày 07/08/2022 Xe máy mang biển kiểm soát 75H140259...
10:04 12/08/2022
Vào lúc 08 giờ 56 phút, ngày 07/08/2022 Xe máy mang biển kiểm soát 75H168664...
09:57 12/08/2022
Vào lúc 08 giờ 55 phút, ngày 07/08/2022 Xe máy mang biển kiểm soát 75H111346...
09:51 12/08/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 20085222
Đang truy cập: 13115
Zalo: 0941260505