Phản ánh, kiến nghị
Xin được hỏi thắc mắc của khu 69 hộ dân trục đường 49B thuộc địa bàn phường Thuận An, TP Huế.
Hiện nay trên trục đường 49B thuộc địa bàn phường Thuận An gồm có 69 hộ khẩu sinh sống hơn 30 năm nay, nhưng vẫn nằm trong diện dự án quy hoạch treo gây bức xúc và phiền nhiễu đến đời sống của 69 hộ dân. Hiện tại các hộ dân không thể xây nhà kiên cố, các cặp vợ chồng cưới nhau không thể nhập khẩu hoặc tách khẩu do khu nhà ở không được công nhận là chỗ ở ổn định. Vậy nên người dân tha thiết mong muốn chính quyền có câu trả lời giải đáp thắc mắc về các dự án quy hoạch treo gần 30 năm nay, nếu có quy hoạch thì khi nào và bao lâu tạo điều kiện người dân an cư để lập nghiệp cho đời sống ổn định. Xin cám ơn.
Lượt xem: 57
Ngày gửi: 15:33 24/05/2022
Hạn xử lý: 02/06/2022
Kết quả xử lý
Phường Thuận An

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND phường Thuận An kiểm tra và trả lời như sau:

Sau khi nhận được phản ánh của quý Ông/Bà, UBND phường Thuận An tiến hành kiểm tra thực tế tại khu vực các hộ dân sinh sống từ cầu Diên Trường đến giáp xã Phú Dương thuộc tổ dân phố Diên Trường, phường Thuận An, thành phố Huế. UBND phường xin thông tin một số nội dung để quý Ông/Bà được biết:

Khu vực các hộ dân đang sinh sống nằm dọc tuyến đường Quốc lộ 49 chứ không phải là Quốc lộ 49B. Mặc dù các hộ dân sinh sống đã lâu nhưng đến nay vẫn chưa được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và tại khu vực này cũng không hề có dự án quy hoạch treo.

Trước đây Thuận An là thị trấn thuộc huyện Phú Vang và hiện nay là phường thuộc thành phố Huế nên là khu vực đô thị vì vậy việc xây dựng nhà ở trên địa bàn theo quy định của luật xây dựng là phải có giấy phép xây dựng của cấp có thẩm quyền cấp. Tuy nhiên, từ trước đến nay tại khu vực này chưa có trường hợp nào được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng vì vậy chính quyền địa phương chỉ có thể xem xét tạo điều kiện cho các hộ dân sửa chữa nhà để ở tránh tình trạng mùa mưa bão nguy hiểm đến tài sản và tính mạng của người dân.

Về việc tách nhập hộ khẩu đề nghị người dân liên hệ UBND phường hoặc Công an địa phương để được hướng dẫn thủ tục.

UBND phường chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 08:54 03/06/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
cơ quan chức năng chưa cấp đc giấy quyền sử dụng đất, thì chính quyền địa phương cũng nên tạo điều kiện cho các hộ dân có hộ khẩu dc nhập khẩu khi có con em lấy chồng hay vợ. khi ra cơ quan công an phường họ yêu cầu có giấy chổ ở ổn định, nhưng địa chính ko thể cấp vì lý do đất ko có sổ đỏ.
CDTC (1) - 09:08 03/06/2022
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (77)
Công an tỉnh (74)
Công an Thành phố Huế (14)
Sở Giao thông Vận tải (13)
UBND Thành phố Huế (8)
Công ty cổ phần Đầu tư PITC (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phú Vang (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Phản ánh việc người có biểu hiện tâm thần đi xin tiền các quán xá bán hàng...
09:40 07/06/2022
Rà điện ở cầu gỗ Lim sông Hương Huế vào lúc 1h20 sáng 24/5/2022. Mong cơ...
17:01 24/05/2022
Rải vàng mã xuống sông gây mất mỹ quan và ô nhiễm môi trường nghiêm trọng....
15:57 14/05/2022
Vào lúc 5h sáng ngày 14/5/2022 tại trước trường THCS Thuận An, đường Thai...
05:11 14/05/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Ngôi mộ của nhà văn Phùng Quán, thuộc địa phận phường Thủy Dương, TX Hương...
19:30 28/06/2022
Vào lúc 20h45 ngày 27/06/2022 tại cột đèn tín hiệu giao thông phía bắc...
19:18 28/06/2022
Đèn đường tại số 75/245 Bùi Thị Xuân, phường Thủy Xuân, TP Huế bị hỏng,...
19:17 28/06/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 18960171
Đang truy cập: 5400
Zalo: 0941260505