Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố Huế đã kiểm tra thực tế và trả lời như sau:
- Việc trường THCS Chu Văn An thu tiền bảo hiểm tai nạn của học sinh trên tinh thần tự nguyện, không bắt buộc. Do nhà trường bắt đầu thu từ ngày 09/9/2019 đến ngày 20/9/2019 mới nộp tiền cho Công ty Bảo hiểm PVI Huế nên thẻ bảo hiểm có thời hạn kể từ ngày 20/9/2019.
- Việc phát thẻ bảo hiểm học sinh chậm do Công ty Bảo hiểm PVI cấp cho nhà trường vào tháng 12/2019, vì vậy nhà trường đã phát cho học sinh ngày 11/01/2020. Tuy nhiên, việc phát thẻ bảo hiểm chậm không ảnh hưởng đến quyền lợi của học sinh do trong khoảng thời gian học sinh chưa nhận được thẻ nếu có xảy ra rủi ro, tai nạn thì học sinh vẫn được Công ty Bảo hiểm bồi thường theo quy định.
Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố đã chỉ đạo trường THCS Chu Văn An tạo điều kiện thuận lợi để phụ huynh đăng ký bảo hiểm tai nạn cho học sinh trực tiếp với Công ty Bảo hiểm hoặc nhà trường có thể thu hộ nhưng phải yêu cầu phía Công ty Bảo hiểm cấp thẻ kịp thời nhằm đảm bảo quyền lợi cho học sinh.
Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố chân thành cảm ơn phản ánh của Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.