Kính chào Ông/Bà.
Sau khi nhận được phản ánh của quý Ông/Bà, Công ty Điện lực Thừa Thiên Huế đến kiểm tra hiện trường và xác minh:
Cột điện như đã phản ánh là cột điện hạ thế cấp điện cho các hộ dân thuộc thôn Trung Chánh, là tài sản ngành Điện (được ngành Điện tiếp nhận nguyên trạng từ lưới điện của Hợp tác xã đã bàn giao).
Công ty Điện lực Thừa Thiên Huế sẵn sàng tạo điều kiện để di dời cột điện nhằm đáp ứng nhu cầu xây nhà của gia đình. Thủ tục di dời cột điện thuộc tài sản ngành Điện như báo cáo của Công ty Điện lực Thừa Thiên Huế gửi UBND tỉnh Thừa Thiên Huế tại văn bản số 5290/TTHPC-KHVT ngày 20/7/2017 về việc “Trả lời kiến nghị của công dân liên quan đến di dời cột điện, lưới điện” phải thỏa mãn được 3 tiêu chí, cụ thể:
1. Phải có xác nhận của chính quyền địa phương (đồng ý hoặc không đồng ý cho di dời cột điện, lưới điện);
2. Sự thống nhất, đồng thuận của các hộ dân và đơn vị liên quan đến vị trí mặt bằng mới di dời cột điện;
3. Tự chịu toàn bộ kinh phí để thực hiện di dời cột điện và lưới điện. (Đính kèm văn bản số 5290/TTHPC-KHVT ngày 20/7/2017).
Công ty chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.