Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Y tế tỉnh Thừa Thiên Huế đã có Công văn số 732/SYT-Ttra ngày 26/03/2020 chỉ đạo Giám đốc Trung tâm Y tế Quảng Điền kiểm tra, xác minh thông tin và có kết quả như sau:
- Trạm y tế khẳng định không trả lời với đối tượng đến đăng ký tiêm chủng là “Về nơi thường trú của Ba/mẹ mà tiêm”
- Tất cả các đối tượng trẻ vãng lai đến đăng ký tiêm chủng ở Trạm Y tế Quảng Thành được tư vấn: Sau khi tiêm chủng ở đây thì nên về lại nơi thường trú để tiêm, có như vậy Trạm Y tế ở nơi thường trú mới dễ quản lý đối tượng cho những mũi tiêm sau, nếu vẫn muốn tiêm tại Trạm Y tế Quảng Thành thì phải đăng ký hàng tháng trước ngày tiêm chủng thường xuyên (20/3/2020) là 15 ngày.
- Hàng tháng từ ngày 10 đến 15 Trạm Y tế Quảng Thành thông báo trên phương tiện truyền thông của xã đối tượng đến đăng ký tiêm chủng để trạm lập kế hoạch nhận vắc xin, gần đến ngày tiêm chủng thì Trạm thông báo lại trước 02 ngày.
- Hiện tại trạm vẫn tiến hành tiêm phòng uốn ván cho phụ nữ mang thai không có hộ khẩu tại địa phương và trẻ em vãng lai muốn tiêm chủng với điều kiện phải đăng ký trước theo quy định.
Sở Y tế chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.
File đính kèm: