Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Công an tỉnh Thừa Thiên Huế trả lời như sau:
Căn cứ Điều 38 Luật Căn cước công dân số 59/2014/QH13 ngày 20/11/2014 về Hiệu lực thi hành và quy định chuyển tiếp: Các giấy CMND cấp trước ngày 01/01/2016 sẽ vẫn còn giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định (15 năm kể từ ngày cấp). Các loại giấy tờ có giá trị pháp lý đã phát hành có sử dụng thông tin từ CMND vẫn nguyên hiệu lực pháp luật. Theo lộ trình, đến ngày 01/01/2020 Bộ Công an sẽ triển khai cấp thẻ Căn cước công dân trên toàn quốc. Địa phương nào cấp thẻ Căn cước công dân thì dừng cấp CMND.
Đối với công dân có CMND hết hạn vào năm 2016: Những địa phương đủ điều kiện về hạ tầng kĩ thuật, nhân lực thì bắt đầu thực hiện việc cấp, đổi thẻ Căn cước công dân theo luật mới. Đối với địa phương chưa đủ điều kiện thì được hoãn đến chậm nhất đầu năm 2020 phải thực hiện theo quy định mới. Các giấy tờ CMND vẫn có giá trị sử dụng bình thường đến hết thời hạn quy định. Trong thời hạn trên nếu người sử dụng có nhu cầu thì được đổi sang thẻ Căn cước công dân (không bắt buộc).
Theo quy định nêu trên của Luật, bắt đầu từ ngày 01/01/2020, việc cấp thẻ Căn cước công dân sẽ được thực hiện trên cả nước. Tuy nhiên, đến nay Bộ Công an vẫn chưa triển khai cấp thẻ Căn cước tại Công an tỉnh Thừa Thiên Huế.
Công an tỉnh chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.