Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND Thị xã Hương Trà và UBND phường Tứ Hạ kiểm tra và trả lời như sau:
1. UBND Thị xã Hương Trà:
Sau khi nhận được phản ánh của quý Ông/Bà, UBND thị xã Hương Trà đã chỉ đạo UBND phường Tứ Hạ phối hợp Ban Quản lý dự án kiểm tra, xử lý, kết quả trả lời như sau:
Hệ thống điện chiếu sáng đường Tống Phước Trị thuộc Dự án Hạ tầng kỹ thuật khu dân cư vùng Ép Lạc do Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực thị xã Hương Trà làm chủ đầu tư. Công trình Khu dân cư vùng Ép Lạc được UBND thị xã Hương Trà phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật tại Quyết định số 261/QĐ-UBND ngày 17/4/2014. Công trình được nhà thầu thi công hoàn thành các hạng mục trong tháng 12/2014 với khối lượng như sau:
- San lấp mặt bằng khoảng 90%.
- Đắp đất nền đường K95, cấp phối đá dăm lớp mặt đường, (tuyến 01: 85%, tuyến 2: 100%, tuyến Lê Hoàn nối dài: 20%).
- Hệ thống thoát nước khoảng 90%.
- Điện chiếu sáng, đã lắp dựng cột đèn khối lượng khoảng 50%.
- Điện sinh hoạt khoảng 70%. Đơn vị thi công chưa đấu nối nguồn theo hồ sơ thiết kế, hiện chỉ đấu tạm vào trạm đường Cách Mạng tháng 8 để phục vụ cho các hộ dân.
Các phần khối lượng còn lại chưa thi công được do vướng mắc mặt bằng của một số hộ dân nên chưa bàn giao.
Ngày 13/3/2020, UBND phường Tứ Hạ đã phối hợp các ngành chức năng của UBND thị xã và chủ đầu tư tiến hành kiểm tra hiện trạng công trình hệ thống điện không hoạt động trong thời gian vừa qua, để hệ thống hoạt động ổn định thì phải tổ chức kiểm tra, đánh giá lại toàn bộ đường dây điện, bóng đèn.
Do gặp khó khăn về nguồn vốn của dự án nên các hạng mục chưa hoàn thiện nêu trên, UBND thị xã sẽ tập trung nguồn vốn đầu tư để triển khai các hạng mục còn lại trong năm 2021.
2. UBND phường Tứ Hạ:
Hệ thống điện chiếu sáng đường Tống Phước Trị thuộc Dự án Hạ tầng kỹ thuật khu dân cư vùng Ép Lạc do Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực thị xã Hương Trà làm chủ đầu tư và UBND phường là đơn vị hưởng lợi của dự án. Dự án được UBND huyện Hương Trà (nay là UBND thị xã Hương Trà) phê duyệt Báo cáo kinh tế kỹ thuật tại Quyết định số 307/QĐ-UBND ngày 09/4/2011 và Quyết định phê duyệt điều chỉnh BCKTKT số 261/QĐ-UBND ngày 17/4/2014. Đến nay hạng mục mặt đường chưa được thi công và hệ thống điện chiếu sáng đã lắp dựng nhưng vẩn chưa được đấu nối đưa vào sử dụng.
Ngày 04/6/2020 UBND phường Tứ Hạ đã có công văn số 343/UBND về việc đề nghị Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực thị xã Hương Trà xem xét đấu nối, bàn giao để đưa vào sử dụng hệ thống điện chiếu sáng tại tuyến đường Tống Phước Trị để phục vụ chiếu sáng công cộng góp phần đảm bảo an ninh trật tự tại tuyến đường này.
Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.