Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Du lịch tỉnh Thừa Thiên Huế và Sở Giao thông Vận tải tỉnh Thừa Thiên Huế trả lời như sau:
1. Sở Giao thông Vận tải:
1. Kinh doanh vận tải đường bộ là một trong những ngành nghề kinh doanh có điều kiện. Theo quy định của Luật Đầu tư 2014 sửa đổi bởi Luật Đầu tư 2017 hiện có 243 ngành nghề kinh doanh có điều kiện mà khi doanh nghiệp thành lập hay bổ sung ngành nghề kinh doanh phải lưu ý đáp ứng đủ điều kiện trước khi đi vào hoạt động ngành nghề kinh doanh đó. Các điều kiện Kinh doanh vận tải đường bộ được cụ thể hóa tại Luật Du lịch ngày 19/6/2017 (Quy định các điều kiện đối với xe ô tô vận tải khách du lịch) và Luật giao thông đường bộ số 23/2008/QH12 ngày 13/11/2008 (Quy định điều kiện của người điều khiển phương tiện, nhân viên phục vụ, trang thiết bị, chất lượng dịch vụ trên phương tiện vận tải khách du lịch). Như vậy, Chứng chỉ nghiệp vụ du lịch và Chứng chỉ nghiệp vụ vận tải là những điều kiện để đảm bảo cho các đơn vị kinh doanh vận tải được phép hoạt động.
2. Việc mở lớp tập huấn và cấp chứng chỉ nghiệp vụ du lịch (Sở Du lịch cấp), chứng chỉ nghiệp vụ vận tải (Hiệp hội Vận tải tỉnh cấp) từ ngày 31/3/2020 trở về trước thực hiện theo Nghị số 86/2014/NĐ-CP ngày 10/9/2014 của Chính phủ, về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô và Thông tư số 63/2014/TT-BGTVT ngày 07/11/2014 của Bộ Giao thông vận tải, quy định về tổ chức, quản lý hoạt động vận tải hành khách, vận tải hàng hóa bằng xe ô tô và dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ. Do số lượng học viên thường xuyên rất ít, nên các cơ quan chức năng phải gom học viên theo thời gian, đến khi đủ một số lượng nhất định mới tiến hành mở lớp tập huấn và cấp chứng chỉ nghiệp vụ nên đã dẫn đến tình trạng người có nhu cầu cấp lại Chứng chỉ phải đợi như phản ánh của Quý Ông/Bà.
Hiện nay, việc cấp chứng chỉ nghiệp vụ được thực hiện theo quy định mới tại Nghị định số 10/2020/NĐ-CP ngày 17/01/2020 của Chính phủ, về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô và Thông tư số 12/2020/TT-BGTVT ngày 29/5/2020 của Bộ Giao thông vận tải, Quy định về tổ chức, quản lý hoạt động vận tải bằng xe ô tô và dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ.
Theo đó, việc Tổ chức tập huấn nghiệp vụ vận tải đã được giao cho Đơn vị kinh doanh vận tải chủ động thực hiện. (xem chi tiết tại điểm c, khoản 3, Điều 34 Nghị định số 10/2020/NĐ-CP ngày 17/01/2020 của Chính phủ và Điều 16 Thông tư số 12/2020/TT-BGTVT ngày 29/5/2020 của Bộ Giao thông vận tải). Quý vị liên hệ trực tiếp với Đơn vị kinh doanh vận tải của mình để thực hiện.
2. Sở Du lịch:
Sở Du lịch đã ban hành thông báo số 503/TB-SDL ngày 17/06/2020 về việc mở lớp tập huấn nghiệp vụ du lịch cho lái xe và nhân viên phục vụ trên phương tiện vận tải khách du lịch khóa 15 năm 2020. (Đính kèm văn bản)
Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.
File đính kèm: