Kính chào Ông/Bà.
Về câu hỏi của quý Ông/Bà, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Thừa Thiên Huế trả lời như sau:
Theo Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg ngày 24/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện các chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch Covid-19 thì nội dung hỗ trợ người lao động tạm hoãn hợp đồng lao động hoặc nghỉ việc không hưởng lương do Doanh nghiệp lập hồ sơ đề nghị.
1. Người lao động được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:
- Thời gian tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 01 tháng liên tục trở lên tính từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến hết ngày 30 tháng 6 năm 2020 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 01 tháng 4 năm 2020 đến ngày 01 tháng 6 năm 2020.
- Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tính đến thời điểm ngay trước khi tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc nghỉ việc không hưởng lương.
- Làm việc tại các doanh nghiệp không có doanh thu hoặc không còn nguồn tài chính để trả lương (sau khi đã sử dụng các quỹ dự phòng tiền lương, nguồn lợi nhuận sau thuế và các nguồn tài chính hợp pháp khác của doanh nghiệp, số dư đến ngày 31 tháng 3 năm 2020) do ảnh hưởng bởi đại dịch COVID-19.
2. Hồ sơ, trình tự, thủ tục thực hiện
Bước 1: Doanh nghiệp lập hồ sơ đề nghị bao gồm:
+ Danh sách người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ không hưởng lương bảo đảm điều kiện theo quy định tại Điều 1 Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg; đề nghị tổ chức công đoàn cơ sở (nếu có) và cơ quan bảo hiểm xã hội xác nhận (theo Mẫu số 01 Phụ lục kèm theo Quyết định số 15/2020/QĐ-TTg);
+ Bản sao văn bản thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc nghỉ việc không hưởng lương;
+ Bản sao Báo cáo tài chính năm 2019, quý I năm 2020 và các giấy tờ chứng minh tài chính khác của doanh nghiệp.
Bước 2: Doanh nghiệp gửi hồ sơ đề nghị hưởng chính sách hỗ trợ tại Trung tâm Hành chính công cấp huyện nơi đặt trụ sở để được xem xét, giải quyết.
Sở Lao động – Thương binh và Xã hội chân thành cảm ơn câu hỏi của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được câu hỏi, phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.