Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Y tế tỉnh Thừa Thiên Huế đã làm việc với Trung tâm kiểm soát bệnh tật và trả lời như sau:
Thực hiện Thông tư 15/2019/TT-BYT ngày 11 tháng 7 năm 2019 về việc quy định đấu thầu thuốc tại các cơ sở Y tế công lập, Trung tâm Kiểm soát bệnh tật đã tổ chức đấu thầu rộng rãi các loại vắc xin phòng các bệnh truyền nhiễm theo đúng luật đấu thầu nhằm cung ứng vắc xin phục vụ cho nhu cầu của nhân dân.
Tuy nhiên vắc xin phòng bệnh dại không có trong danh mục trúng thầu qua 2 lần đấu thầu: lần 1 vào tháng 7/2019 và lần 2 vào tháng 10/2019.
Vắc xin phòng chống bệnh dại là loại vắc xin rất cần thiết cho việc phòng, chống và điều trị cấp cứu các trường hợp bị bệnh dại, nghi dại và bị xúc vật, vật nuôi cắn.
Hiện tại đơn vị đang tiến hành đề nghị cấp trên phê duyệt việc mua vắc xin phòng bệnh dại theo đúng quy định và sẽ triển khai các thủ tục trong thời gian sớm nhất để có vắc xin phòng bệnh dại phục vụ nhân dân.
Sở Y tế chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.
File đính kèm: