Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Phòng Quản lý đô thị thành phố Huế kiểm tra và trả lời như sau:
Phòng quản lý đô thị đã có văn bản số 1540/QLĐT ngày 21/8/2019 trong đó căn cứ thông tư 04/2008/TT-BXD về việc hướng dẫn Quản lý đường Đô thị tại phần 3, mục 2 có nêu:
UBND cấp Huyện:
a) Thực hiện công tác quản lý đường đô thị theo chức năng, nhiệm vụ được giao và theo phân cấp của Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh.
b) Chịu trách nhiệm quản lý hành chính trong việc sử dụng hè phố, lòng đường, trật tự đô thị, vệ sinh môi trường trên địa bàn, có biện pháp chống lấn chiếm hè phố, lòng đường bảo đảm an toàn giao thông, trật tự, vệ sinh môi trường, mỹ quan đô thị.
c) Chỉ đạo các phòng, ban và Uỷ ban nhân dân cấp dưới thực hiện chức năng quản lý theo thẩm quyền và tổ chức kiểm tra, xử lý các vi phạm theo thẩm quyền và quy định của pháp luật.
UBND thành phố đã thông báo đến các phường để tổ chức thực hiện. Hiện nay UBND các phường đã tổ chức sơn kẻ vẽ, lắp đặt bảng quy định cụ thể việc để xe 02 bánh trên vỉa hè quay đầu xe ra ngoài để người dân thực hiện.Nhằm tăng cường ý thức người dân, đảm bảo trật tự đô thị, an toàn giao thông và mỹ quan đô thị. Đề nghị UBND các phường cần tăng cường kiểm tra, nhắc nhở và hướng dẫn người dân sắp xếp đậu đỗ xe trên vỉa hè đảm bảo trật tự theo đúng quy định.
Phòng Quản lý đô thị thành phố chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.