Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Y tế tỉnh Thừa Thiên Huế đã làm việc với Trung tâm kiểm soát bệnh tật và có trả lời như sau:
Theo thông tư 38/2017/TT-BYT ngày 17/10/2017 của Bộ Y tế, ban hành danh mục các bệnh truyền nhiễm, phạm vi và đối tượng phải sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế bắt buộc trong Chương trình tiêm chủng mở rộng, ở Mục 1 Điều1 có quy định: Đối tượng sử dụng vắc xin lao trong Tiêm chủng mở rộng là: “Trẻ dưới 1 tuổi”, và lịch tiêm chủng là; “Tiêm một lần cho trẻ trong vòng một tháng sau sinh”. Tuy nhiên ở Mục 2 Điều 1 có ghi rõ: Nếu trẻ chưa tiêm đúng lịch thì tiêm chủng càng sớm càng tốt sau đó nhưng phải đảm bảo phù hợp với độ tuổi và hướng dẫn của Chương trình tiêm chủng mở rộng. Do đó nếu trẻ chưa tiêm đúng lịch mà trẻ vẫn còn trong độ tuổi dưới 1 tuổi thì vẫn sẽ được tiêm chủng vắc xin phòng lao càng sớm càng tốt.
Cho nên trong trường hợp này con của quý Ông/Bà vẫn được tiêm bù vào trong tháng 5/2020 theo lịch tiêm chủng của trạm y tế xã phường để đảm bảo miễn dịch cho trẻ.
Sở Y tế chân thành cám ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.
File đính kèm: