Phản ánh, kiến nghị
Phổ biến, tràn lan đánh bắt chim hoang dã. Đã có quá nhiều các chỉ thị văn bản của các cấp từ trung ương đến địa phương về việc cấm săn bắt chim hoang dã. Tuy nhiên, việc thực thi các văn bản đề cập trên chỉ dừng lại ở hình thức, qua loa, chỉ thực hiện khi có chỉ đạo hoặc phản ánh của người dân chứ các đơn vị chức năng không hề chủ động ngăn ngừa và triệt phá hoạt động này.
Việc đánh bắt phản ánh nêu trong bài viết này chỉ là một trong số nhiều nơi người dân tổ chức bắt chim trời hiện đang vào mùa di cư mà các xã vùng quanh đầm phá, ven rừng như Lộc Sơn, Lộc An, Lộc Điền, thị trấn Lăng Cô, Vinh Hà, hiện đang xảy ra tình trạng đánh bắt trên.
Phải chăng chính quyền và các đơn vị chức năng lơ là trong việc bảo vệ chim hoang dã, nhất là trong mùa chim di cư.
Kính mong các cấp ngành liên quan chú tâm hơn nữa vào việc bảo vệ động vật hoang dã và thực thi pháp luật một cách trọn vẹn để người dân có được sự tin tưởng.
Hình ảnh chụp vào ngày 10/10/2022, địa điểm chụp chỉ cách trụ sở công an xã 300m đường chim bay, không quá xa trụ sở UBND xã Lộc Trì, Phú Lộc, Thừa Thiên Huế và mọi người hoàn toàn có thể trông thấy từ quốc lộ 1 hoặc các đường liên thôn lân cận.
Lượt xem: 89
Ngày gửi: 16:30 10/10/2022
Hạn xử lý: 19/10/2022
Kết quả xử lý
UBND huyện Phú Lộc

Kính gửi: Quý Ông/Bà.

Vấn đề quý Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Phú Lộc đã chỉ đạo UBND xã Lộc Trì phối hợp với các đơn vị liên quan khẩn trương kiểm tra và xin thông báo kết quả xử lý như sau:

Thực hiện các văn bản, chỉ thị của các cấp về việc cấm săn bắt chim hoang dã cũng như tình hình săn bắt chim hoang dã trên địa bàn. Trong thời gian qua, UBND xã đã ban hành chỉ thị về nghiêm cấm việc săn bắt chim, cò hoang dã trên địa bàn; đồng thời mời các đối tượng ký cam kết không thực hiện săn bắt và triển khai ra quân xử lý, thu giữ dụng cụ bẫy chim của các đối tượng.

Ngày 30/9/2022, đã tổ chức lực lượng ra quân xử lý các đối tượng thực hiện săn, bẫy chim, cò; đến ngày 11/10/2022 tiếp tục ra quân xử lý và đã thu giữ 8 bẫy chim triết, 2300 bẫy chim cò, tiêu hủy 710 cò xốp; thu giữ và trả về thiên nhiên 56 chim cò các loại. (Kèm theo hình ảnh xử lý)

Trong thời gian tới, UBND xã sẽ phối hợp với Hạt kiểm lâm huyện tiếp tục kiểm tra, xử lý các đối tượng săn bẫy chim cò trên địa bàn nhằm giải quyết tình trạng săn bẫy và bảo vệ chim hoang dã.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được những phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 10:31 21/10/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (508)
Công an Thành phố Huế (136)
FPT Thừa Thiên Huế (23)
Công an huyện A Lưới (15)
(13)
VTVcab tại Huế (13)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phòng Tài chính Kế hoạch thành phố Huế (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đi vệ sinh không đúng nơi quy định trước mặt Sở Thông tin và Truyền thông,...
08:28 04/11/2022
Kích điện trên đồng ruộng tại đường Tản Đà, phường Hương Sơ, thành phố...
12:50 20/10/2022
Phát biện một trường hợp tài khoản Facebook Ha Nguyen (link: https://www.facebook.com/profile.php?id=100030885528533)...
23:32 11/10/2022
Tình trạng rà điện ở bờ sông làng Triều Sơn Đông, phường Hương Vinh, thành...
16:21 05/10/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Xe ô tô BKS 75A11840 đậu trên vỉa hè ở chung cư Aranya, đường Dương Khuê,...
19:58 05/12/2022
Kiến nghị xin làm hệ thống thoát nước đường kiệt 248 Lý Nam Đế, phường...
17:28 05/12/2022
Vào lúc 17h00 ngày 05/12/2022 tại cổng trường tiểu học Trường An 177 Phan...
17:16 05/12/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 23671068
Đang truy cập: 1248
Zalo: 0941260505