Phản ánh, kiến nghị
vào tối 10/9/2022, tôi cùng người thân đi ăn bún bò tại 145 Hùng Vương, TP Huế. Lúc vào quán tôi gọi 3 bún bò đặc biệt. Khi thanh toán chủ quán tính 240k (80k/tô) và tại quán không có bảng giá niêm yết công khai. Tôi đã chụp lại hình ảnh tô bún, thực chất không được như tô bún đặc biệt 40-50k mà tôi đã ăn trước đó. Thắc mắc thì chủ quán bảo nếu giá đó thì đi ăn chỗ khác. Sự việc này khiến tôi bức xúc và thấy không thoả đáng. Tôi hy vọng cơ quan chức năng sẽ can thiệp để tình trạng chặt chém giá không còn diễn ra. Phía dưới là hình ảnh thực tế tô bún 80k, địa chỉ quán kèm ghi âm đối thoại giữa tôi và chủ quán. Tôi xin chân thành cảm ơn.
1/2
1
2
Lượt xem: 96
Ngày gửi: 19:59 10/09/2022
Hạn xử lý: 30/09/2022
Kết quả xử lý
Cục Quản lý thị trường

Kính gửi Quý Ông/Bà.

Vấn đề Quý Ông/Bà phản ánh, Cục Quản lý thị trường tỉnh Thừa Thiên Huế đã chỉ đạo Đội Quản lý thị trường số 2 (phụ trách địa bàn thành phố Huế) thẩm tra, xác minh và xin thông tin kết quả xử lý như sau:

Ngày 26/9/2022 Đội Quản lý thị trường số 2 đã ban hành Quyết định số 33020066/QĐ-NV về việc phân công công chức thực hiện các biện pháp nghiệp vụ thu thập thẩm tra xác minh thông tin tại địa điểm nói trên.

Qua xác minh, từ ngày 26/09/2022 đến nay do ảnh hưởng cơn bão số 4, cơ sở kinh doanh Bún bò Huế tại số 145 đường Hùng Vương, phường Phú Hội, thành phố Huế tạm thời đóng, chưa hoạt động kinh doanh trở lại.

Cục Quản lý thị trường tỉnh Thừa Thiên Huế đã chỉ đạo Đội Quản lý thị trường số 2 tiếp tục phân công công chức quản lý địa bàn theo dõi, nắm tình hình và sẽ tiến hành kiểm tra, xử lý theo đúng quy định khi cơ sở kinh doanh hoạt động trở lại và dự kiến có kết quả trước ngày 10/10/2022.

(Cập nhật kết quả xử lý)

Sau khi thẩm tra, xác minh thông tin, ngày 10/10/2022 Đội Quản lý thị trường số 2 đã ban hành Quyết định số 33020122/QĐ-KT về việc chấp hành pháp luật trong sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ tại Huế đối với quầy bún bò Huế kinh doanh lưu động tại trước số 145 đường Hùng Vương, phường Phú Hội, thành phố Huế tỉnh Thừa Thiên Huế.

Tại thời điểm kiểm tra, bà N.T.M.T không thực hiện việc niêm yết giá hàng hóa tại địa điểm phải niêm yết giá theo quy định của pháp luật. Đội đã lập biên bản vi phạm hành chính và ban hành Quyết định xử phạt vi phạm hành chính số 33020041/QĐ-XPHC ngày 10/10/2022 đối với bà N.T.M.T với số tiền 750.000 đồng.

Bà N.T.M.T bán bún bò Huế theo hình thức kinh doanh lưu động nên không thuộc trường hợp phải đăng ký kinh doanh theo quy định. Đội QLTT số 2 đã tiến hành tuyên truyền, phổ biến pháp luật và yêu cầu bà N.T.M.T ký cam kết về việc chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật trong kinh doanh thương mại.

Để đảm bảo ổn định thị trường, Cục Quản lý thị trường đã chỉ đạo các Đội Quản lý thị trường tiếp tục tăng cường công tác quản lý địa bàn, theo dõi, giám sát tình hình và tiến hành kiểm tra khi cơ sở kinh doanh có hành vi vi phạm, để xử lý theo đúng quy định của pháp luật.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

 

Ngày xử lý: 16:28 11/10/2022
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
nhìn tô bún này tầm 30k ban ngày, ban đêm khuya thì bán giá 40-45k là hợp lý
CDTC (1) - 17:44 11/10/2022
tô đặc biệt thì giá vậy không cao
CDTC (2) - 21:18 11/10/2022
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (517)
Công an Thành phố Huế (180)
FPT Thừa Thiên Huế (22)
Công an huyện A Lưới (13)
(13)
VTVcab tại Huế (12)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phòng Tài chính Kế hoạch thành phố Huế (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Mobifone Thừa Thiên Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đi vệ sinh không đúng nơi quy định trước mặt Sở Thông tin và Truyền thông,...
08:28 04/11/2022
Kích điện trên đồng ruộng tại đường Tản Đà, phường Hương Sơ, thành phố...
12:50 20/10/2022
Phát biện một trường hợp tài khoản Facebook Ha Nguyen (link: https://www.facebook.com/profile.php?id=100030885528533)...
23:32 11/10/2022
Tình trạng rà điện ở bờ sông làng Triều Sơn Đông, phường Hương Vinh, thành...
16:21 05/10/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Đèn chiếu sáng khi sáng khi tắt trước nhà 2 đối diện nhà 7 Trần Nguyên...
20:22 01/12/2022
Cơ sở kinh doanh Yody mở nhạc cả ngày lẫn đêm với âm lượng quá lớn gây...
19:08 01/12/2022
Vào lúc 15 giờ 12 phút, ngày 01/12/2022 xe máy mang biển kiểm soát 75G137200...
15:12 01/12/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 23572277
Đang truy cập: 6084
Zalo: 0941260505