Phản ánh, kiến nghị
Hiện tại con tôi đang học lớp 1 trường TH Thuận Hoà. Theo thông tư 55/2011/Tt-BGD ĐT, thì Ban Đại diện cha mẹ học sinh không được vận động quyên góp phụ huynh ủng hộ tiền Vệ sinh trường, mua sắm trang thiết bị. Vậy mà ngày 12/9/2022 vừa qua, sau cuộc họp phụ huynh kết thúc, Hội phụ huynh trường đã có cuộc họp riêng với phụ huynh ngoại tuyến với thông tin quyên góp mỗi phụ huynh ngoại tuyến 2 triệu đồng để mua tivi cho trường, còn tiền vệ sinh trường vẫn thu tất cả học sinh của trường mỗi em 90 ngàn đồng. Việc quyên góp trên tinh thần vận động đóng góp nhưng các phụ huynh không thể đưa ra ý kiến phản đối trực tiếp ngay tại buổi họp vì sợ ảnh hưởng đến con em đang theo học. Vậy tôi xin hỏi trường TH Thuận Hoà thu tiền đối với học sinh ngoại tuyến như vậy có được phép hay không? Kính mong cơ quan chức năng giải đáp thắc mắc của tôi. Xin cảm ơn.
Lượt xem: 59
Ngày gửi: 08:16 13/09/2022
Hạn xử lý: 22/09/2022
Kết quả xử lý
Phòng Giáo dục và Đào tạo thành phố Huế

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Phòng Giáo dục và Đào tạo (GD&ĐT) đã kiểm tra, nắm tình hình thu phí tại trường tiểu học Thuận Hòa. Qua đó, Phòng GD&ĐT xin thông báo kết quả xử lý như sau:

1. Về việc trường tiểu học Thuận Hòa thu tiền vệ sinh trường:

Trường thực hiện thu theo mục 3 phụ lục 01 Quy định mức thu giá dịch vụ phục vụ, hỗ trợ hoạt động giáo dục ngoài học phí đáp ứng nhu cầu người học của cơ sở giáo dục công lập trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế ban hành kèm theo Nghị quyết số 05/2022/NQ-HĐND ngày 03/06/2022 của Hội đồng nhân dân Tỉnh.

10.000 đồng/tháng x 9 tháng  = 90.000 đồng/hs/năm học

2. Việc huy động phụ huynh ngoại tuyến 2 triệu đồng/người để mua ti vi cho trường:

Sau khi nhận được thông tin phản ánh, nhà trường đã mời ban đại diện CMHS họp bất thường để tìm hiểu sự việc. Ban đại diện CMHS đã trình bày trước nhà trường:

Từ cuối năm học trước, hội CMHS đã nhận thấy trường gặp khó khăn vì một số lớp chưa có tivi hoặc tivi hỏng. Để tạo điều kiện học tập tối thiểu cho các cháu học sinh, Ban đại diện CMHS đã vận động mạnh thường quân hỗ trợ tự nguyện ... trao tặng tivi cho nhà trường bố trí vào một số lớp. Hiện tại, Ban đại diện CMHS đã vận động tự nguyện được 46.000.000 đồng (Bốn mươi sáu triệu đồng), sẽ mua 04 tivi 55inch để trao tặng.

Sau khi nghe Ban đại diện CMHS trình bày, nhà trường phân tích và đi đến thống nhất với Ban đại diện CMHS là: gửi lại số tiền đã vận động mua Tivi cho phụ huynh (Ban đại diện CMHS sẽ gặp trực tiếp để trả cho phụ huynh, hoặc có thể chuyển qua tài khoản của phụ huynh đã đóng góp).

Nhà trường xin rút kinh nghiệm và chân thành cám ơn phản ánh của Ông/Bà.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được những phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

Ngày xử lý: 13:51 19/09/2022
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
ban đại diện cmhs này có chức năng nhiệm vụ gì nhỉ
CDTC (1) - 16:06 19/09/2022
bia đỡ đạn
CDTC (2) - 00:09 21/09/2022
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (146)
Phòng Cảnh sát Giao thông (65)
Công an Thành phố Huế (22)
(17)
(14)
(11)
Tỷ lệ không hài lòng
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phú Vang (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Cơ Sở spa MyLan Spa của bà Trần Thị Hằng My tiếp tục quảng cáo phẫu thuật...
08:53 13/09/2022
Tại đầu kiệt 30 Lịch Đợi, phường Phường Đúc xuất hiện nhiều con nghiện...
11:22 02/09/2022
Cột nước cứu hỏa tại 216 Lý Nam Đế, phường Hương Long bị vỡ, cần xử lý...
22:21 29/08/2022
Vào lúc 13h55 ngày 22/8/2022 ngay đoạn sông đối diện nhà vườn An Hiên,...
13:58 22/08/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Đội cây xanh đô thị cưa cành (chống bão) nhưng không lấy hết các cành cây...
10:57 29/09/2022
Tại tuyến đường Lương Nhữ Hộc từ nhà số 2 đến số nhà 20, phường An Tây,...
10:46 29/09/2022
Vào lúc 10 giờ 02 phút, ngày 29/09/2022 xe máy mang biển kiểm soát 75D139655...
10:02 29/09/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 21758455
Đang truy cập: 6674
Zalo: 0941260505