Phản ánh, kiến nghị
Đào tạo nghề sau khi hoàn thành nghĩa vụ quân sự để có công việc làm là rất cần thiết cho con em khi xuất ngũ trở về gia đình. Nhưng hiện con tôi đã nộp hồ sơ học lái xe tại trường Cao đẳng giao thông vận tải Thừa Thiên Huế đến nay đã hơn 8 tháng nhưng vẫn chưa được gọi đi đào tạo với lý do trường chưa có kinh phí. Cho tôi xin hỏi sau 12 tháng giấy học nghề còn hiệu lực không? Kính mong cơ quan chức năng giải đáp thắc mắc của tôi. Xin cảm ơn
Lượt xem: 27
Ngày gửi: 10:52 10/09/2022
Hạn xử lý: 28/09/2022
Kết quả xử lý
Sở Lao động, Thương binh và Xã hội; Bộ Chỉ huy quân sự Tỉnh

Kính gửi: Quý Ông/Bà.

Vấn đề quý Ông/Bà phản ánh, Bộ Chỉ huy quân sự Tỉnh và Sở Lao động - Thương binh và Xã hội xin thông báo kết quả xử lý như sau:

Bộ Chỉ huy quân sự Tỉnh:

Việc đào tạo nghề cho Quân nhân hoàn thành nghĩa vụ về địa phương luôn được cấp uỷ, chính quyền địa phương các cấp rất quan tâm. Thời gian qua, thực hiện nhiệm vụ này do Trường cao đẳng nghề số 23 Bộ Quốc phòng đứng chân trên địa bàn tỉnh đảm nhiệm. Nay do yêu cầu tinh giảm biên chế, Trường cao đẳng nghề số 23 Bộ Quốc phòng sẽ giải thể trong năm 2022. Bộ CHQS tỉnh, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh và các cơ quan, đơn vị có liên quan đã có nhiều cuộc họp bàn về vấn đề này. Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tỉnh đã có văn bản tham mưu cho Bộ Tài chính và UBND tỉnh bố trí ngân sách để đào tạo nghề cho Quân nhân hoàn thành nghĩa vụ Quân sự và Công an nhân dân trở về địa phương trên địa bàn tỉnh.

Sở Lao động-Thương binh và Xã hội:

1. Về kinh phí triển khai công tác đào tạo nghề cho thanh niên xuất ngũ 2022:

Việc đào tạo nghề cho người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an, thanh niên tình nguyện (gọi tắt là thanh niên) luôn được UBND tỉnh và Sở Lao động - Thương binh và Xã hội quan tâm. Năm 2022, sau khi Trường Cao đẳng nghề số 23-BQP không đảm nhận nhiệm vụ đào tạo cho thanh niên xuất ngũ, Sở đã tham mưu UBND tỉnh ban hành Kế hoạch số 140/KH-UBND ngày 05/4/2022 về việc hỗ trợ đào tạo nghề, giải quyết việc làm cho người hoàn thành nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an, thanh niên tình nguyện năm 2022.

Đồng thời, Sở đã tham mưu UBND tỉnh có Công văn số 7209/UBND-VH ngày 12/7/2022 gửi Bộ Tài chính, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội bố trí kinh phí đào tạo nghề trình độ sơ cấp cho thanh niên xuất ngũ với số tiền 9.134.299.980 đồng (chín tỷ một trăm ba tư triệu hai trăm chín chín ngàn chín trăm tám mươi đồng) theo quy định tại Điều 14 Nghị định số 61/2015/NĐ-CP ngày 09/7/2015 của Chính phủ. Tuy nhiên, sau thời gian chờ đợi, đến ngày 05/8/2022, Bộ Tài chính đã có Công văn số 7805/BTC-NSNN hướng dẫn UBND tỉnh chủ động sử dụng ngân sách địa phương để hỗ trợ đào tạo nghề nêu trên.

Hiện nay, Sở Lao động - Thương binh và Xã hội đang khẩn trương yêu cầu các Trường rà soát lại số lượng thẻ và ngành nghề đăng ký học nghề của thanh niên để phối hợp với Sở Tài chính trình UBND tỉnh phê duyệt nguồn kinh phí hỗ trợ đào tạo nghề cho thanh niên xuất ngũ. Sau khi UBND tỉnh bố trí nguồn ngân sách cho hoạt động này, Sở sẽ triển khai thực hiện việc đào tạo nghề cho thanh niên xuất ngũ theo Kế hoạch 140/KH-UBND ngày 05/4/2022 của UBND tỉnh với các nhiệm vụ được giao.

2. Về hiệu lực thẻ học nghề sau 12 tháng:

Do trong thời gian chờ bố trí kinh phí để tổ chức đào tạo nghề cho thanh niên xuất ngũ 03 tháng cuối năm. Vì vậy, chưa đến thời điểm để đề xuất gia hạn thẻ học nghề. Sau khi cân đối số lượng người học và số thẻ của học viên, Sở Lao động-Thương binh và Xã hội sẽ đề xuất UBND tỉnh, Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội, Bộ Tài chính gia hạn thời hạn thẻ học nghề như quý Ông/Bà phản ánh. Việc được gia hạn hay không gia hạn thẻ học nghề phụ thuộc vào quyết định của cơ quan cấp trên có thẩm quyền.

3. Cơ sở giáo dục nghề nghiệp có trách nhiệm thông báo thông tin nêu trên cho quý Ông/Bà. Trường hợp có vướng mắc hoặc có những vấn đề gì chưa rõ, đề nghị quý Ông/Bà đến Phòng Giáo dục nghề nghiệp của Sở Lao động - Thương binh và Xã hội địa chỉ: số 18, đường Nguyễn Sinh Sắc, phường Vỹ Dạ, thành phố Huế để được hướng dẫn và tư vấn đầy đủ.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 14:47 22/09/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (416)
Phòng Cảnh sát Giao thông (85)
(18)
(13)
(11)
Công an Thành phố Huế (11)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Cơ Sở spa MyLan Spa của bà Trần Thị Hằng My tiếp tục quảng cáo phẫu thuật...
08:53 13/09/2022
Tại đầu kiệt 30 Lịch Đợi, phường Phường Đúc xuất hiện nhiều con nghiện...
11:22 02/09/2022
Cột nước cứu hỏa tại 216 Lý Nam Đế, phường Hương Long bị vỡ, cần xử lý...
22:21 29/08/2022
Vào lúc 13h55 ngày 22/8/2022 ngay đoạn sông đối diện nhà vườn An Hiên,...
13:58 22/08/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Tái diễn đường kiệt Võ Văn Kiệt phường An Tây Tp.Huế, thi công đường bỏ...
20:04 25/09/2022
Xe máy 75G143558 chạy xe không đội mũ bảo hiểm, bấm điện thoại, lúc 16h00...
19:14 25/09/2022
Bà con chúng tôi rất vui mừng được thành phố quan tâm, nâng cấp mở đường...
19:03 25/09/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 21627724
Đang truy cập: 5606
Zalo: 0941260505