Phản ánh, kiến nghị
Theo điều 14- NĐ64/CP1993, đất công ích của xã được HĐND Tỉnh quyết định nhưng không quá 5/100. Nhưng ở xã Hương Toàn, thị xã Hương Trà lại giữ đến 20/100 kéo dài đến bây giờ có đúng luật không? Trong lúc dân đang thiếu đất để sản xuất và nguồn thu từ đất đó bỏ ở đâu mà không công khai cho dân biết.
(Theo NĐ64, sau khi trích 5/100 đất sản xuất công ích của xã thì chia đều cho hộ gia đình và cá nhân sản xuất nhưng ở xã Hương Toàn lại trích đến 20/100 đất sản xuất không đúng theo NĐ nên tôi muốn chính quyền các cấp cho dân một câu trả lời chính đáng).
Lượt xem: 388
Ngày gửi: 22:26 11/05/2020
Hạn xử lý: 25/05/2020
Kết quả xử lý
UBND Thị xã Hương Trà

Kính chào Ông/Bà.

Sau khi nhận được phản ánh của quý Ông/Bà, UBND Thị xã Hương Trà đã chỉ đạo các cơ quan, đơn vị liên quan kiểm tra, xử lý, tuy vậy do nội dung phản ánh của quý Ông/Bà phải mất thời gian xác minh nên chưa có kết quả cụ thể được. UBND thị xã sẽ cập nhật kết quả giải quyết cụ thể trước ngày 28/5/2020.

 

UBND Thị xã Hương Trà cập nhật kết quả xử lý ngày 01/06/2020:

 

Sau khi nhận được nội dung phản ánh, UBND thị xã Hương Trà đã chỉ đạo các cơ quan liên quan phối hợp với UBND xã Hương Toàn kiểm tra, rà soát tất cả các hồ sơ liên quan đến công tác quản lý nhà nước về đất đai tại Hương Toàn. UBND thị xã Hương Trà báo cáo một số nội dung như sau:

 

Hiện nay, trên địa bàn thị xã Hương Trà có một số xã, phường khi trích, lập diện tích đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích vượt quá 5% so với tổng diện tích đất nông nghiệp của các địa phương; trong đó, có xã Hương Toàn, với diện tích đất nông nghiệp do UBND xã quản lý, sử dụng chiếm 23,07% so với diện tích đất nông nghiệp tại địa phương.

 

Nhằm chấn chỉnh công tác quản lý nhà nước về đất đai trên địa bàn thị xã nói chung và xã Hương Toàn nói riêng, nhất là công tác quản lý, sử dụng quỹ đất nông nghiệp do UBND các xã, phường quản lý. Cuối năm 2018, UBND thị xã Hương Trà đã thành lập Đoàn thanh tra liên ngành, thanh tra công tác quản lý sử dụng đất tại UBND xã Hương Toàn. Thông qua kết quả thanh tra, UBND thị xã Hương Trà đã chỉ ra những thiếu sót trong công tác quản lý, sử dụng đối với diện tích đất vượt quá 5%, đồng thời hướng dẫn cho UBND xã Hương Toàn thực hiện xây dựng phương án sử dụng đối với diện tích đất nông nghiệp vượt 5% theo đúng quy định tại Điều 132 Luật đất đai năm 2013 và Điều 5 của Quyết định 29/2018/QĐ-UBND ngày 14/5/2018 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế, được sửa đổi bổ sung tại Quyết định 38/2019/QĐ-UBND ngày 19/7/2019 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế.

 

Qua theo dõi, UBND xã Hương Toàn đã thực hiện đầy đủ các thủ tục và đã tổ chức đấu giá đối với diện tích đất công ích 5% của xã đang quản lý cho các hộ dân tại địa phương thuê đất để sản xuất và đóng tiền thuê đất hàng năm. Riêng đối với diện tích đất vượt quá 5%, hiện nay UBND xã Hương Toàn đang xây dựng lại phương án quản lý, sử dụng đối với diện tích đất vượt quá 5% trình UBND thị xã phê duyệt theo Điều 5 của Quyết định 29/2018/QĐ-UBND ngày 14/5/2018 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế.

 

Đối với những hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp tại địa phương nếu chưa được giao đất hoặc thiếu đất sản xuất, đề nghị liên hệ với UBND xã Hương Toàn để được xem xét giao đất hoặc cho thuê đất để sản xuất nông nghiệp theo quy định tại điều 132 Luật đất đai năm 2013.

 

UBND Thị xã chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 17:20 25/05/2020
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
năm 2019 thanh tra tx đả vào cuộc thu hồi toàn bộ số tiền thu từ đất phần trăm gởi tại các thôn nhưng chưa thấy hướng sử lý cho dân đươc rỏ
CDTC (1) - 10:35 27/05/2020
kính gởi huês theo phản hồi của ubndtx hương trà sẻ trả lời chi tiết trước 28/5 nhưng hôm nay 31/5 chưa thấy theo mình biết năm 2019 thanh tra tx đã vào cuộc và thu hồi tiền thu nhập từ đất phần trăm đó gởi ở các thôn về kho bạc thì sao lại khó trả lời đén thế mong sao chính quyền thẳng thắng trả lời cho dân để người dân có niềm tin vao chính quyèn
CDTC (1) - 20:08 31/05/2020
số tiền cho thuê đất 18/100 thừa đó để ở đâu và hiền tại số đất đó vẫn đang còn phát canh thu tô chưa có một thông báo nào về cachd sử lý cho đân biết ..... sai vẫn hoàn sai
CDTC (1) - 20:19 01/06/2020
Nếu câu trả lời chưa thỏa đáng. Quý anh/chị có thể phản ánh lên cấp cao hơn. Ủy ban tỉnh, sở tài nguyên môi trường, sở nông nghiệp...
CDTC (2) - 23:19 04/07/2020
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (206)
Công an huyện Quảng Điền (164)
Viettel Thừa Thiên Huế (11)
Phòng Quản lý đô thị thành phố Huế (5)
FPT Thừa Thiên Huế (3)
Công an Thành phố Huế (3)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Trung tâm Văn hóa – Thông tin và Thể thao thành phố Huế (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phú Vang (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đề nghị cơ quan chức năng kiểm tra địa chỉ kinh doanh này. Công khai bán...
19:03 09/07/2022
Trung tâm Daisy Beauty Clinic có bảng hiệu là cơ sở spa, chưa được cấp...
15:57 07/07/2022
Có bên nào đó đang rải truyền đơn Pháp luân công trước Đại nội Huế. Video...
11:42 27/06/2022
Các thanh niên hàng ngày tụ tập hút hít, say xỉn tại chân cầu An Cựu, phía...
10:19 23/06/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Vào lúc 16 giờ 26 phút, ngày 04/08/2022 Xe máy mang biển kiểm soát 75H140248...
11:27 10/08/2022
Đoạn đường Phùng Hưng, trước kiệt 58 Phùng Hưng, phường Đông Ba,TP Huế,...
11:25 10/08/2022
Vào lúc 07 giờ 49 phút, ngày 07/08/2022 Xe máy mang biển kiểm soát 75G146020...
11:25 10/08/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 20035075
Đang truy cập: 8317
Zalo: 0941260505