Phản ánh, kiến nghị
Hiên nay trên địa bàn Thành phố Huế xuất hiện khá nhiều xe xích lô đạp chuyển đổi thành xích lô điện như video dưới đây. Xin hỏi có được phép chuyển đổi hình thức như vậy không? Cơ quan chức năng nào quản lý hoạt động này? Tình trạng đang xảy ra rộng rãi trên toàn địa bàn thành phố. Kính mong cơ chức năng kiểm tra, xử lý. Xin cảm ơn
Lượt xem: 92
Ngày gửi: 10:12 30/07/2022
Hạn xử lý: 10/08/2022
Kết quả xử lý
Công an tỉnh; Phòng Cảnh sát Giao thông

Kính gửi: Quý Ông/Bà

Vấn đề quý Ông/Bà phản ánh, Công an tỉnh đã chỉ đạo Phòng Cảnh sát giao thông xin thông báo kết quả xử lý như sau:

1. Căn cứ quy định về Đăng ký, quản lý phương tiện cơ giới đường bộ tại Thông tư 58/2020/TT-BCA thì: Xe xích lô là loại xe thuộc danh mục xe thô sơ. Do đó, không buộc phải làm các thủ tục đăng ký, quản lý tại cơ quan Công an.

2. Về phân cấp quản lý hoạt động, sử dụng: Theo quy định về quản lý và sử dụng xe thô sơ, xe gắn máy, xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh và các loại xe tương tự hoạt động vận chuyển hành khách, hàng hóa trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế tại Quyết định số: 01/2022/QĐ-UBND ngày 10/01/2022 của Ủy ban nhân dân tỉnh Thừa Thiên Huế, tại Điều 4, Khoản 3 quy định những hành vi bị cấm, nêu rõ: “Cấm thay đổi hệ thống truyền lực, truyền động cơ của xe thô sơ hai, ba bánh”. Do đó việc chuyển đổi hình thức như vậy là không được phép.

Cũng theo quy định trên thì Sở Giao thông Vận tải, Công an tỉnh, UBND các huyện thị xã, thành phố, Ban An toàn giao thông, các Sở Ban ngành khác liên quan là các cơ quan được Ủy ban nhân dân tỉnh giao trách nhiệm thực hiện chức năng quản lý hoạt động của loại phương tiện (xích lô) trên địa bàn tỉnh. Trong thời gian tới, Phòng Cảnh sát giao thông sẽ tăng cường tuần tra kiểm soát xử lý các hành vi trên.

Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 16:47 22/08/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
lừ chạy tốc độ lớn vù vù chạy ko có âm thanh nên sẩy ra tai nạn là bt đề nghị csgt làm việc tích cực để tp an toàn
CDTC (1) - 19:17 22/08/2022
làm mất hình ảnh xích lo truyền thống
CDTC (2) - 21:11 22/08/2022
khách du lịch đến huế có nhu cầu đi xích lô là để đi từ từ ngắm cảnh chấp nhận giá đắt vì người vận chuyển bỏ sức ra còn giờ chừ bắt máy vô chạy vèo vèo rất nguy hiểm thà đi taxi đỡ bụi bặm mà không nguy hiểm nữa nhanh hơn xe máy
CDTC (3) - 06:09 23/08/2022
nên có tập huấn cho đội ngũ xe xích lô, họ cứ nối liền từng đoàn dài làm cản trở khi giao thông nhất là khi muốn rẻ vào đường khác.
CDTC (4) - 14:17 23/08/2022
Một tháng trôi qua mà Phòng CSGT tỉnh vẫn chưa có động thái xử lý. Xin hỏi đến bao giờ mới xử lý để những người phản ánh tin tưởng góp sức làm đẹp thành phố nầy
CDTC (5) - 10:21 08/09/2022
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (298)
Phòng Cảnh sát Giao thông (88)
Công an Thành phố Huế (41)
(17)
(10)
(9)
Tỷ lệ không hài lòng
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Cơ Sở spa MyLan Spa của bà Trần Thị Hằng My tiếp tục quảng cáo phẫu thuật...
08:53 13/09/2022
Tại đầu kiệt 30 Lịch Đợi, phường Phường Đúc xuất hiện nhiều con nghiện...
11:22 02/09/2022
Cột nước cứu hỏa tại 216 Lý Nam Đế, phường Hương Long bị vỡ, cần xử lý...
22:21 29/08/2022
Vào lúc 13h55 ngày 22/8/2022 ngay đoạn sông đối diện nhà vườn An Hiên,...
13:58 22/08/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Cây Bồ Đề mọc tự nhiên, rễ lớn ảnh hưởng đến nhà dân, Huế đang vào mùa...
10:14 01/10/2022
Vào lúc 07 giờ 35 phút ngày 1/10/2022, xe ô tô hiệu Toyota mang BKS 73B2177...
10:04 01/10/2022
Cho tôi phản ảnh 2 nội dung sau: 1. Đèn chiếu sáng tại khu B khu đô thị...
09:35 01/10/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 21818595
Đang truy cập: 2572
Zalo: 0941260505