Phản ánh, kiến nghị
Theo tôi được biết hiện tại chưa có một thông tin chính thống nào về việc xây dựng án này. Nhưng fanpage Loa Phường đăng thông tin với nội dung như ảnh dưới đây tại Facebook. Truy cập vào nguồn mà fanpage Loa Phường đăng là Vẻ Đẹp Huế tôi thấy còn có cả video. Vậy tôi muốn cơ quan chức năng xác nhận giúp chúng tôi việc này có thật không. Nếu không có phải các page và những người làm video này lợi dụng tung tin sai sự thật để trục lợi gì.
1/3
1
2
3
Lượt xem: 537
Ngày gửi: 08:32 10/02/2022
Hạn xử lý: 21/02/2022
Kết quả xử lý
Sở Xây dựng

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, sau khi rà soát, Sở Xây dựng cung cấp một số thông tin pháp lý và thực tế liên quan đến dự án như sau:

Dự án Aeon Mall theo thông tin phản ánh là dự án Trung tâm thương mại dịch vụ tại Khu A – Đô thị mới An Vân Dương đã được UBND tỉnh Thừa Thiên Huế chấp thuận chủ trương đầu tư tại Quyết định số 996/QĐ-UBND ngày 06/5/2021, chấp thuận nhà đầu tư tại Quyết định số 2574/QĐ-UBND ngày 13/10/2021. Theo đó, Công ty Cổ phần Đầu tư Newland là nhà đầu tư thực hiện dự án Trung tâm thương mại dịch vụ tại Khu A - Đô thị mới An Vân Dương với tổng vốn đầu tư của dự án: 3.916 tỷ đồng, tiến độ xây dựng cơ bản và đưa công trình vào hoạt động khai thác dự án không quá 36 tháng kể từ ngày bàn giao đất trên thực địa.

Dự án Trung tâm Thương mại dịch vụ tại Khu A - đô thị mới An Vân Dương đã được UBND tỉnh phê duyệt quy hoạch chi tiết 1/500 tại Quyết định số 3504/QĐ-UBND ngày 31/12/2021; thu hồi, chuyển mục đích đất và cho Công ty Cổ phần Đầu tư Newland thuê đất để thực hiện dự án tại Quyết định số 395/QĐ-UBND ngày 09/02/2022. Các công trình, hạng mục công trình thuộc dự án chưa đủ điều kiện khởi công xây dựng công trình theo quy định tại khoản 39 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng. Chủ đầu tư dự án (Công ty Cổ phần Đầu tư Newland) vẫn đang tiến hành các thủ tục pháp lý tiếp theo để đủ điều kiện triển khai dự án.

Về các hình ảnh phản ánh trên trang mạng xã hội nói trên, Công ty Cổ phần Đầu tư Newland xác nhận, đây là hình ảnh được chụp vào ngày 08/02/2022, thời điểm Công ty tổ chức Lễ ra quân theo phong tục địa phương, chưa phải khởi công xây dựng công trình. Hiện nay, trên hiện trường dự án, Công ty chỉ tiến hành chuẩn bị mặt bằng, khoan khảo sát để có số liệu phục vụ công tác lập báo cáo nghiên cứu khả thi, không tiến hành xây dựng công trình, hạng mục công trình, việc này Công ty đã thông báo đến các cơ quan liên quan tại Văn bản số 07/TB-NL-TTH ngày 11/02/2022. Trang thông tin điện tử chính thức và duy nhất của Công ty Cổ phần Đầu tư Newland là Newlandgroup.vn, Công ty không có mối quan hệ pháp lý – hợp tác thương mại nào với các fanpage Loa Phường theo phản ánh. (Công văn đính kèm)

Ngày 16/02/2022, Sở Xây dựng đã có Công văn số: 456/SXD-TTXD về việc triển khai thi công xây dựng công trình hạng mục công trình thuộc dự án Trung tâm thương mại dịch vụ tại Khu A – Đô thị mới An Vân Dương; theo đó, hướng dẫn và yêu cầu Công ty Cổ phần Đầu tư Newland chỉ triển khai thi công xây dựng công trình, hạng mục công trình thuộc dự án Trung tâm thương mại dịch vụ tại Khu A – Đô thị mới An Vân Dương khi đảm bảo điều kiện khởi công theo quy định tại khoản 39 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Xây dựng. (Công văn đính kèm)

Sở Xây dựng chân thành cảm ơn phản ánh của Quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

File đính kèm:
Ngày xử lý: 08:30 21/02/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (199)
Công an huyện Quảng Điền (168)
Viettel Thừa Thiên Huế (11)
Công an Thành phố Huế (6)
UBND Thành phố Huế (3)
FPT Thừa Thiên Huế (3)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Trung tâm Văn hóa – Thông tin và Thể thao thành phố Huế (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đề nghị cơ quan chức năng kiểm tra địa chỉ kinh doanh này. Công khai bán...
19:03 09/07/2022
Trung tâm Daisy Beauty Clinic có bảng hiệu là cơ sở spa, chưa được cấp...
15:57 07/07/2022
Có bên nào đó đang rải truyền đơn Pháp luân công trước Đại nội Huế. Video...
11:42 27/06/2022
Các thanh niên hàng ngày tụ tập hút hít, say xỉn tại chân cầu An Cựu, phía...
10:19 23/06/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Vào lúc 16 giờ 44 phút, ngày 06/08/2022 Xe máy mang biển kiểm soát 75G137395...
11:23 09/08/2022
Vào lúc 16 giờ 28 phút, ngày 06/08/2022 Xe máy mang biển kiểm soát 75G123994...
11:13 09/08/2022
Vào lúc 16 giờ 08 phút, ngày 06/08/2022 Xe máy mang biển kiểm soát 75B117827...
11:04 09/08/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 20002202
Đang truy cập: 10851
Zalo: 0941260505