Kính gửi: Quý Ông/Bà
Vấn đề quý Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Phong Điền xin thông báo kết quả như sau:
Sau khi nhận được phản ánh của người dân UBND huyện Phong Điền đã chỉ đạo các cơ quan, đơn vị liên quan kiểm tra và trả lời phản ánh của người dân:
- Theo phản ánh của người dân bố trí bậc hạ cấp chính là bố trí đá xe lăn là lối lên xuống vỉa hè cho các người bị tàn tật. Hiện tại, các vị trí đá xe lăn này nhà thầu thi công làm đúng theo hồ sơ thiết kế đã được các cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, theo Quyết định 1188/QĐ-UBND ngày 15/5/2019 của UBND tỉnh Thừa Thiên Huế về việc phê duyệt hồ sơ thiết kế mẫu bó vỉa, vỉa hè đường đô thị trên địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế và các tiêu chuẩn, quy chuẩn Việt Nam hiện hành (khoảng cách các đá xe lăn bố trí khoảng từ 30m trở lên);
- Theo hồ sơ thiết kế đã được phê duyệt thì khoảng cách từ mặt đường bê tông nhựa đến mép đường cong của bó vỉa là khoảng 1,5cm đến 2,0cm, rất thuận tiện cho các phương tiện xe, người có thể đi lên trực tiếp vỉa hè.
- Đối với việc bỏ tiền ra để làm đá xe lăn như người dân phản ánh do phát ngôn của một số anh em kỹ thuật của Nhà thầu là không đúng theo quy định và Chủ đầu tư cũng không cho phép đơn vị thi công, tư vấn giám sát nhận tiền của người dân để dịch chuyển, bổ sung thêm các vị trí đá xe lăn không theo hồ sơ thiết.
Chân thành cảm ơn quý Ông/Bà.
Trân trọng./.