Kính chào Ông/Bà.
Về ý kiến kiến nghị của quý Ông/Bà, Công an Thành phố Huế kiểm tra và trả lời như sau:
Hiện nay, Công an thành phố đang triển khai thực hiện quy trình thu thập, cập nhật, chỉnh sửa và kiểm tra, phúc tra thông tin về công dân trong cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và thời gian tạm dừng tiếp nhận do dịch Covid-19 nên số lượng công dân đến thục hiện việc giao dịch tại điểm tiếp nhận, giải quyết đăng ký tại Công an thành phố rất cao. Trước đây, trung bình hằng ngày có khoảng 200 lượt công dân giao dịch trong một ngày thì hiện tại có đến 400 lượt/01 ngày dẫn đến tình trạng quá tải. Đồng thời, quá trình tiếp nhận thực hiện người dân phải kê khai mẫu DC02 đối với các nhân khẩu thay đổi thông tin, nhiều trường hợp người dân không thể tự kê khai, kê khai sai, không có đầy đủ hồ sơ tài liệu nên thời gian tiếp nhận kéo dài. Trong thời gian tới, Công an thành phố sẽ tăng cường phân công lực lượng, bố trí sắp xếp tăng lượt cán bộ tiếp nhận, giải quyết yêu cầu của công dân để hạn chế tình trạng như người dân phản ánh.
Công an Thành phố Huế chân thành cảm ơn kiến nghị của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được kiến nghị, phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.