Kính gửi: Quý Ông/Bà.
Vấn đề quý Ông/Bà hỏi, Công ty Điện lực Thừa Thiên Huế xin trả lời như sau:
Cột điện Ông/Bà phản ánh thuộc đường dây 22kV cấp điện trạm Trung tâm Y tế Phong Điền, do UBND huyện Phong Điền đầu tư năm 1996.
Năm 2018, UBND huyện Phong Điền đã cấp Giấy chứng nhận QSDĐ thửa đất số 154, tờ bản đồ số 13 ở địa chỉ Tổ dân phố Trạch Thượng 2, thị trấn Phong Điền, huyện Phong Điền, tỉnh TT Huế cho Ông L.Đ.P và Bà N.T.H. Tuy nhiên, việc cấp Giấy chứng nhận QSDĐ không đề cập phần đường dây 22kV hiện có, chưa có những điều kiện liên quan đến “Hành lang bảo vệ an toàn đường dây dẫn điện trên không” theo Nghị định 14/2014/NĐ-CP ngay 26/02/2014 của Chính phủ về Quy định chi tiết thi hành Luật Điện lực về an toàn điện.
Năm 2012, Điện lực tiếp nhận lại nguyên trạng đường dây 22kV này theo chủ trương của Chính phủ. Quá trình vận hành, Điện lực đã sửa chữa nâng cấp nhưng vẫn giữ nguyên hướng tuyến ban đầu. Điện lực không thể biết được quy hoạch theo lộ trình của địa phương tại khu vực Ông/Bà phản ánh nên không thể trả lời vị trí cột điện hiện tại đúng hay sai so với quy hoạch.
Trường hợp Ông/Bà muốn di dời cột điện này, đề nghị liên hệ với Điện lực Phong Điền để được hướng dẫn các thủ tục liên quan.
Chân thành cảm ơn quý Ông/Bà.
Trân trọng./.