Kính chào Ông/Bà.
Về câu hỏi của quý Ông/Bà, Chi cục Quản lý đất đai thuộc Sở Tài nguyên và Môi trường tình Thừa Thiên Huế trả lời như sau:
Theo quy định tại Điều 52 Luật Đất đai năm 2013, căn cứ để cho phép chuyển mục đích sử dụng đất là kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt. Do đó, việc Ông/Bà muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất nông nghiệp sang đất ở thì phải đăng ký nhu cầu sử dụng đất vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện tại địa phương nơi có đất cần chuyển mục đích.
Tuy nhiên, việc đăng ký nhu cầu sử dụng đất vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện chưa có trong bộ thủ tục hành chính trong lĩnh vực đất đai đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, do đó không có quy định về thời gian thực hiện trong việc đăng ký nhu cầu sử dụng đất vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện.
Hiện nay, việc đăng ký nhu cầu sử dụng đất vào kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thực hiện theo Quyết định số 50/2016/QĐ-UBND ngày 05/8/2016 của UBND tỉnh quy định trình tự thực hiện đăng ký các công trình, dự án có nhu cầu sử dụng đất và lập kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện. Theo đó, hàng năm, các tổ chức và hộ gia đình, cá nhân có nhu cầu sử dụng đất trong năm tiếp theo phải thực hiện đăng ký nhu cầu sử dụng đất tại UBND cấp huyện nơi có đất triển khai thực hiện trước ngày 15 tháng 8 hàng năm (kèm theo các căn cứ pháp lý). UBND cấp huyện có trách nhiệm rà soát, tổng hợp để lập hồ sơ kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện và gửi về Sở Tài nguyên và Môi trường trước ngày 30 tháng 9 hàng năm để tổ chức thẩm định và trình UBND tỉnh phê duyệt trước ngày 31 tháng 12 hàng năm để triển khai thực hiện.
Trường hợp thửa đất cần chuyển mục đích sử dụng của Ông/Bà chưa có trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt, Ông/Bà có thể đăng ký bổ sung kế hoạch sử dụng đất. Căn cứ chỉ đạo của UBND tỉnh tại Công văn số 5366/UBND-ĐC ngày 27/7/2017, việc bổ sung kế hoạch sử dụng đất được thực hiện theo thời gian định kỳ hàng quý. Liên quan đến việc này, Sở Tài nguyên và Môi trường đã có Công văn 1196/STNMT-QLĐĐ ngày 09/8/2017 hướng dẫn các địa phương thực hiện đăng ký bổ sung kế hoạch sử dụng đất.
Theo đó, căn cứ vào nhu cầu sử dụng đất phát sinh mới trong năm kế hoạch do các tổ chức, hộ gia đình và cá nhân đăng ký, UBND cấp huyện kiểm tra, rà soát, hoàn thiện hồ sơ và gửi về Sở Tài nguyên và Môi trường thẩm định để trình UBND tỉnh phê duyệt theo thời gian định kỳ hàng quý cụ thể như sau:
- Quý I: Trước ngày 15 tháng 3 hàng năm;
- Quý II: Trước ngày 15 tháng 6 hàng năm;
- Quý III: Trước ngày 15 tháng 8 hàng năm;
- Riêng các công trình, dự án phát sinh trong quý IV thì thực hiện đăng ký trình phê duyệt cùng với Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của năm tiếp theo theo quy định tại Quyết định số 50/2016/QĐ-UBND ngày 05/8/2016 của UBND tỉnh.
Theo đó, kết quả là quyết định phê duyệt của UBND tỉnh vào thời gian cuối các quý.
Chi cục Quản lý đất đai chân thành cảm ơn câu hỏi của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được câu hỏi, phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.