Phản ánh, kiến nghị
Cháy rừng thông gần lăng Khải Định gần lâm trường Tiền Phong, xã Thuỷ Bằng. Kính mong cơ quan chức năng kiểm tra, xử lý. Video quay vào lúc 05h38 ngày 11/04/2022.
Lượt xem: 96
Ngày gửi: 05:38 11/04/2022
Hạn xử lý: 25/04/2022
Kết quả xử lý
Chi cục Kiểm lâm

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Chi cục Kiểm lâm đã kiểm tra và trả lời như sau:

Có nhiều biện pháp phòng cháy, trong đó biện pháp "đốt trước thực bì có kiểm soát" là rất hiệu quả. Phương pháp này chỉ thực hiện đối với rừng Thông (có vỏ dày nên không chết cây), đốt trước mùa cháy, đốt vào sáng sớm hoặc chiều tối để cháy chậm và cháy nhỏ sẽ không ảnh hưởng đến cây rừng.

Thời điểm quý Ông/Bà phát hiện là sáng sớm Công ty TNHH NNMTV LN Tiền Phong thực hiện "đốt trước có kiểm soát" phòng cháy rừng năm 2022 theo phương án đính kèm.

Xin chia sẻ để quý Ông/Bà biết thêm về các phương pháp chữa cháy. Cháy rừng, đặc biệt là cháy lớn, nhiệt độ nóng lên cả vùng, nhiệt độ vùng trung tâm cháy có thể lên đến 2000 độ C, nên phương pháp chữa cháy là "lấy lửa dập lửa" chính xác hơn là phương pháp "đốt ngược có kiểm soảt". Điều kiện đốt ngược là: phải dọn trước đường ranh, có lực lượng và phương tiện để kiểm soát, hướng gió thuận lợi (ngược chiều với hướng cháy chính)... Đốt ngược nên khi 2 ngọn lửa gặp nhau thì hết thực bì (vật liệu cháy) sẽ tắt.

Vậy Chi cục Kiểm lâm trả lời để quý Ông/Bà và mọi người quan tâm được biết phản ánh trên không phải cháy rừng, mà đốt trước có chủ đích.

Chữa cháy rừng đòi hỏi phải cấp bách, kịp thời nên đề nghị mọi người khi phát hiện cháy rừng thì gọi điện thoại ngay cho chính quyền địa phương hoặc đơn vị Kiểm lâm gần nhất hoặc gọi đến số chữa cháy 114 để các cơ quan triển khai chữa cháy kịp thời.

Chi cục Kiểm lâm chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

1/2
1
2
Ngày xử lý: 07:59 20/04/2022
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (76)
Phòng Cảnh sát Giao thông (15)
Sở Giao thông Vận tải (14)
Công an tỉnh (10)
FPT Thừa Thiên Huế (8)
Công ty cổ phần Đầu tư PITC (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phú Vang (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Phản ánh việc người có biểu hiện tâm thần đi xin tiền các quán xá bán hàng...
09:40 07/06/2022
Rà điện ở cầu gỗ Lim sông Hương Huế vào lúc 1h20 sáng 24/5/2022. Mong cơ...
17:01 24/05/2022
Rải vàng mã xuống sông gây mất mỹ quan và ô nhiễm môi trường nghiêm trọng....
15:57 14/05/2022
Vào lúc 5h sáng ngày 14/5/2022 tại trước trường THCS Thuận An, đường Thai...
05:11 14/05/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Xe ô tô BKS 75A22549 đậu đỗ không đúng nơi quy định, đậu ngay trước cổng...
07:49 26/06/2022
Rác thải nhiều ngày chưa được phía vệ sinh môi trường lấy, nhiều lần xe...
07:40 26/06/2022
Xe ô tô BKS 75A18995 đỗ không đúng quy định, đỗ nhiều giờ, cản trở giao...
07:28 26/06/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 18881054
Đang truy cập: 8141
Zalo: 0941260505