Phản ánh, kiến nghị
Phản ảnh Trường Tiểu học Thị Trấn 1, huyện Phú Lộc năm nào Trường cuối năm tổng kết cũng gửi thư ngỏ tới phụ huynh học sinh nhằm mục đích ngỏ ý xin tiền phụ huynh học sinh ủng hộ để làm lễ phát thưởng. Trong khi đó phụ huynh chúng tôi cũng đã đóng quỹ khuyến học. Kiến nghị cơ quan chức năng làm việc lại với Ban Giám hiệu nhà trường.
Lượt xem: 233
Ngày gửi: 15:34 14/05/2022
Hạn xử lý: 25/05/2022
Kết quả xử lý
UBND huyện Phú Lộc

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Phú Lộc đã chỉ đạo Phòng Giáo dục và Đào tạo phối hợp với các đơn vị liên quan khẩn trương kiểm tra, xử lý. Kết quả như sau:

Qua kiểm tra, xác minh và làm việc trực tiếp tại Trường Tiểu học Thị Trấn 1 về nội dung phản ánh trên, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Phú Lộc báo cáo kết quả như sau:

1. Nội dung “Cứ phát thưởng cuối năm là Hiệu trưởng trường Tiểu học Thị Trấn 1 Phú Lộc lại phát thư ngỏ tới tất cả Phụ huynh có con hoàn thành xuất sắc. Nội dung là kêu gọi ủng hộ để phát thưởng cho học sinh”. Qua xác minh, cuối năm học 2021-2022, nhà trường phối hợp với ban đại diện Cha mẹ học sinh có ban hành thư ngỏ đến các cấp lãnh đạo, các cơ quan, ban ngành, đoàn thể, quý vị phụ huynh, các nhà hảo tâm để mong nhận được hỗ trợ kinh phí phát thưởng cho học sinh đạt thành tích cao trong năm học 2021-2022 trên tinh thần tự nguyện, không ép buộc, không kêu gọi mức thu bình quân, không cào bằng, áp đặt đối với phụ huynh.

- Năm học 2021-2022: Nhà trường đã thành lập tổ tiếp nhận từ các cá nhân, đơn vị ủng hộ. Phụ huynh ủng hộ nộp qua giáo viên chủ nhiệm của các lớp, mức ủng hộ là tùy tâm của các cá nhân, tổ chức và có cập nhật danh sách ủng hộ trên Website của nhà trường. Số tiền ủng hộ: 37.800.000 đồng (ba mươi bảy triệu, tám trăm nghìn đồng). Nhà trường chuẩn bị tổ chức lễ tổng kết phát thưởng cho học sinh vào ngày 21/5/2022.

2. Nội dung “Quỹ khuyến học ở đâu mà sao năm nào cũng kêu không có tiền?”. Nhà trường không thu Quỹ khuyến học để phát thưởng cho học sinh nên trường không có quỹ khuyến học. Quỹ phát thưởng của nhà trường trích từ: Quỹ ngân sách, quỹ phụ huynh, quỹ kế hoạch nhỏ, quỹ nuôi heo đất,…và huy động từ các cá nhân, tổ chức nhà hảo tâm, phụ huynh học sinh.

3. Nội dung “học sinh xuất sắc thì cũng chỉ 15 quyển vở”. Qua xác minh, giá trị phần thưởng của mỗi em học sinh không giống nhau, phụ thuộc vào số lượng học sinh, thành tích đạt được của học sinh trong năm học như học sinh tiêu biểu toàn trường, học sinh đạt thành tích các hội thi, giao lưu cấp tỉnh, huyện,…Cụ thể:

Năm học 2020-2021: Nhà trường không huy động quỹ phát thưởng mà quỹ phát thưởng trích từ quỹ ngân sách trị giá 12.600.000 đồng (mười hai triệu sáu trăm nghìn đồng) và các quỹ ngoài ngân sách gồm quỹ văn nghệ khuyến học, quỹ phụ huynh học sinh, quỹ kế hoạch nhỏ trị giá 22.390.000 đồng (hai mươi hai triệu ba trăm chín mươi nghìn đồng). Tổng quỹ khen thưởng cho học sinh: 34.990.000 đồng (ba mươi bốn triệu chín trăm chín mươi nghìn đồng). Trong đó:

- Khen thưởng cho 01 học sinh ưu tú: 01 chiếc xe đạp trị giá 1.500.000 đồng (nhờ phụ huynh mua hộ).

- Khen thưởng học sinh đạt thành tích cao trong giao lưu Olympic HSTH cấp tỉnh: 01 chiếc máy quạt trị giá 450.000 đồng (nhờ phụ huynh mua hộ).

- Khen thưởng học sinh đạt thành tích trong giao lưu cấp huyện, học sinh xuất sắc, học sinh hoàn thành tốt các hội thi giao lưu cấp trường: nhà trường tặng thưởng từ 15-20 quyển vở /HS. Mức khen thưởng một em trị giá từ 110.000 – 130.000 đồng.

4. Nội dung “Làm như vậy thì giống như tự phụ huynh bỏ tiền mua phần thưởng cho con”. Qua tìm hiểu, theo giải trình của nhà trường, việc phối hợp, chung tay giữa phụ huynh và nhà trường nhằm hướng đến mục đích tất cả vì học sinh, để phát huy tinh thần hiếu học cho con em; vừa động viên, khuyến khích cho các em học sinh nỗ lực vươn lên trong học tập đạt kết quả cao và được khen thưởng xứng đáng. Tuy nhiên, không phải phụ huynh nào được nhận thư ngỏ cũng ủng hộ mà dựa trên tinh thần tự nguyện của phụ huynh, nhà trường không ép buộc.

Căn cứ Thông tư 16/TT/2018/TT-BGDĐT ngày 03/8/2018 của Bộ GD&ĐT quy định về tài trợ cho các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và Điều 10, khoản 4, điểm b tại Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT ngày 22/11/2011 của Bộ GD&ĐT về ban hành điều lệ Ban đại diện cha mẹ học sinh, những việc làm trên của nhà trường không vi phạm các quy định hiện hành.

UBND huyện chân thành cảm ơn phản ánh kịp thời của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 15:25 20/05/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (81)
Phòng Cảnh sát Giao thông (63)
Công an tỉnh (61)
Sở Giao thông Vận tải (16)
UBND Thành phố Huế (8)
FPT Thừa Thiên Huế (8)
Tỷ lệ không hài lòng
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Phản ánh việc người có biểu hiện tâm thần đi xin tiền các quán xá bán hàng...
09:40 07/06/2022
Rà điện ở cầu gỗ Lim sông Hương Huế vào lúc 1h20 sáng 24/5/2022. Mong cơ...
17:01 24/05/2022
Rải vàng mã xuống sông gây mất mỹ quan và ô nhiễm môi trường nghiêm trọng....
15:57 14/05/2022
Vào lúc 5h sáng ngày 14/5/2022 tại trước trường THCS Thuận An, đường Thai...
05:11 14/05/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Các loại dây điện, mạng và điện thoại giăng tứ tung, lộn xộn tại đường...
20:23 01/07/2022
Thực trạng vào tối thứ 6 ngày 01 tháng 07 năm 2022 gây ách tắc giao thông...
20:20 01/07/2022
Góc nhìn người con Huế: Xin kiến nghị các ban, ngành liên quan giải tỏa...
19:14 01/07/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 19036269
Đang truy cập: 12269
Zalo: 0941260505