Phản ánh, kiến nghị
Khói bụi của việc khai thác đá của Công ty xi măng Đồng Lâm gây ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe, tài sản của người dân thôn Xuân Lộc, Xuân Điền Lộc và Quảng Lộc, xã Phong Xuân, huyện Phong Điền, tỉnh Thừa Thiên Huế.
Các ngày như 13/3, 29/3, 23/4, 6/5, 11/6/2021 khói bụi tràn qua đê vào nhà dân và hiện tượng sụt lún ở trong nhà của hai thôn Xuân Lộc, Xuân Điền Lộc gây ảnh hưởng và đe dọa trực tiếp đến sức khỏe, tài sản, và tính mạng của người dân sống quanh đê bao mỏ đá vôi Phong Xuân từ 150m đến 300m. Chúng tôi đã kiến nghị lên Ủy ban nhân dân xã Phong Xuân và huyện rất nhiều lần nhưng vẫn chưa được giải quyết ổn thỏa cho người dân chịu ảnh hưởng. Đề nghị các cấp chính quyền vào cuộc giải quết ổn thỏa cho người dân chịu ảnh hưởng.
1/4
1
2
3
4
Lượt xem: 105
Ngày gửi: 13:18 11/06/2021
Hạn xử lý: 22/06/2021
Kết quả xử lý
UBND huyện Phong Điền

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Phong Điền đã chỉ đạo UBND xã Phong Xuân kiểm tra và trả lời như sau:

 

Qua nhiều cuộc họp lãnh UBND xã, đã nhắc nhở chấn chỉnh Công ty Cổ phần xi măng Đồng Lâm, Nhà thầu Tân Việt Bắc việc khoan đá nổ mìn phát tán bụi, nên có phương án tối ưu, giảm thấp nhất về khói bụi.

 

Vào 11 giờ 15 phút ngày 30/3/2021 UBND xã cùng đại diện hộ dân ông Trần Văn Khánh ở tại thôn Xuân Điền Lộc, xã Phong Xuân, kiểm tra công tác nổ mìn của công ty Cổ phần xi măng Đồng Lâm. Kết quả theo dõi việc nổ mìn nhận thấy bụi bay ra khỏi đê bao số 03 nhưng ít.

 

Bên cạnh đó, Công ty Cổ phần xi măng Đồng Lâm hỗ trợ tiền khói bụi hàng tháng cho các hộ dân ảnh hưởng nằm trong bán kính 300m tính từ đê bao số 1,2,3 ra gồm thôn Xuân Lộc và thôn Xuân Điền Lộc, đến nay đã chi trả đến tháng 6/2021 gồm 36 hộ là 134 nhân khẩu.

 

Hiện tượng sụt lún ở trong nhà của hai thôn Xuân Lộc, Xuân Điền Lộc gây ảnh hưởng và đe dọa trực tiếp đến sức khỏe, tài sản, và tính mạng của người dân sống quanh đê bao mỏ đá vôi Phong Xuân từ 150m đến 300m:

 

Theo thống kê đến nay xuất hiện sụt lún: 150 hố/66 hộ dân bị ảnh hưởng trong đó: đất sụt lún tại đất vườn, nhà ở: 18 hố, sụt lún mồ mã: 8 hố, sụt lún đất nông nghiệp: 124 hố. Đến nay Nhà máy xi măng Đồng Lâm đã hỗ trợ chi phí san lấp cho bà con với số tiền hỗ trợ là: 884.000.000 đồng. Còn lại 02 hố sụt lún ở trong nhà chưa thống nhất được phương án khắc phục san lấp gồm hộ ông Trần Văn Khánh thường trú thôn Xuân Điền Lộc và ông Nguyễn Văn Cam thường trú thôn Xuân Lộc.

 

Vào ngày 26/01/2021 UBND xã phối hợp Công ty Cổ phần xi măng Đồng Lâm, thôn Xuân Lộc cùng hộ dân Nguyễn Văn Cam họp bàn giải quyết thống nhất về chính sách hỗ trợ, khắc phục phương án xử lí diện tích hố sụt lún tại nhà ông Cam mà Công ty Cổ phần xi măng Đồng Lâm đưa ra. Tại cuộc họp ý kiến ông Nguyễn Văn Cam, yêu cầu xây dựng một phòng có kích thước dài 5m, rộng 3,5m với qui cách đổ tầng bê tông cốt thép, tô tác hoàn thiện sau đó gia đình mới thống nhất phương án xử lý diện tích hố sụt lún mà Đồng Lâm đưa ra.

 

Ngày 27/01/2021 UBND xã phối hợp Công ty Cổ phần xi măng Đồng Lâm, thôn Xuân Điền Lộc cùng hộ dân Trần Văn Khánh họp bàn giải quyết thống nhất về chính sách hỗ trợ, khắc phục phương án xử lí diện tích hố sụt lún tại nhà ông Khánh mà Công ty Cổ phần xi măng Đồng Lâm đưa ra. Tại cuộc họp ý kiến ông Trần Văn Khánh cùng vợ bà Trương Thị Ngân, đề nghị Công ty Cổ Phần xi măng Đồng Lâm và cấp có thẩm quyền có phương án di dời nhà cửa, không chịu phương án khắc phục sụt lún và sữa chữa nhà cửa mà Đồng Lâm đã lên phương án hỗ trợ.

 

Vào ngày 17/3/2021 UBND xã cùng các ban ngành đoàn thể thôn Xuân Điền Lộc và hộ dân (ông/bà) Trần Văn Khánh, Đỗ Thị Nam, thường trú thôn Xuân Điền Lộc. Họp bàn thống nhất về phương án hỗ trợ, khắc phục hố sụt lún trong nhà ông Trần Văn Khánh và trước sân nhà bà Đỗ Thị Nam. Tại cuộc họp ông Trần Văn Khánh và bà Đỗ Thị Nam đề nghị Công ty Cổ phần xi măng Đồng Lâm hỗ trợ tiền thuê nhà đi ở nơi khác, với thời gian ngắn không quá 01 năm, còn rạn nứt nhà cửa, san lấp hố sụt lún thì gia đình ông Trần Văn Khánh và bà Đỗ Thị Nam cũng không đồng ý phương án, không nhận hỗ trợ tiền khói bụi phạm vi bán kính 300m của Đồng Lâm và đề nghị sớm di dời.

 

UBND huyện chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 17:44 30/06/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
giải quết ko thỏa đáng có dấu hiệu của bao che.
CDTC (1) - 11:06 01/07/2021
các ngày 29/3, 23/4, 6/5, 11/6/2021. khói bụi tràn qua đê bao vào nhà dân đều đc tôi ghi lại và phản ánh lên chính quyền xã. nhưng tại sao lại không được nhắt đến.
CDTC (1) - 11:18 01/07/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (35)
VNPT Thừa Thiên Huế (30)
FPT Thừa Thiên Huế (30)
VTVcab tại Huế (17)
Phường Phú Bài (14)
UBND Thành phố Huế (10)
Tỷ lệ không hài lòng
Trường Đại học Y Dược (100%)
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Trung tâm Phát triển Cụm Công nghiệp thành phố Huế (100%)
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Vietcombank (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
Đây là lần thứ 4 các em nhỏ ở xóm bị chó nhà ông Khoát cư ngụ tại thôn...
00:17 23/06/2021
Khu vực tưởng niệm Anh Hùng tại sân banh Tây Lộc, tình trạng con nghiện...
09:46 21/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Cầu Trường Tiền có một số cây đèn không đỏ. Cụ thể các cây đèn mang mã...
19:59 01/08/2021
Đường liên thôn Ngọc Anh (đường xóm 6 KQH Ngọc Anh), phường Phú Thượng,...
19:45 01/08/2021
Nhiều bóng đèn B84 khu đô thị Phú Mỹ Thượng không đỏ nhiều tháng nay. Kính...
19:01 01/08/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 3863544
Đang truy cập: 3831
Zalo: 0941260505