Phản ánh, kiến nghị
Giấy phép khai thác mỏ đá thôn 5 xã Thượng Long, huyện Nam Đông đã hết hạn tháng 12/2020, nhưng Tập đoàn Trường Thịnh hiện nay vẫn ngang nhiên bất chấp việc đình chỉ của tỉnh tiếp tục khai thác, nổ mìn, xay đá và vận chuyển đá ra khỏi mỏ.
Lượt xem: 553
Ngày gửi: 20:59 13/04/2021
Hạn xử lý: 26/04/2021
Kết quả xử lý
UBND huyện Nam Đông

Kính chào Ông/Bà.         

Sau khi nhận được phản ánh của quý ông/bà, UBND huyện đã chỉ đạo Phòng Tài nguyên – Môi trường chủ trì, phối hợp với các đơn vị để kiểm tra tình hình thực tế. Kết quả thực hiện như sau:

Việc Công ty Cổ phần Tập đoàn Trường Thịnh đang hoạt động xay đá tại mỏ đá Thượng Long là đúng. Tại hiện trường  đã phát hiện 01 máy xay đá, 01 máy xúc lực, 01 xe ben; 02 máy đào: trong đó 01 máy chế đầu búa đang hoạt động tại mỏ. Tuy nhiên không phát hiện phía Công ty thực hiện việc nổ mìn để lấy đá như phản ánh đã nêu. Để ngăn chặn, Đoàn kiểm tra đã yêu cầu đưa tất cả các phương tiện ra khỏi khu vực mỏ. (Có các biên bản được lập và hình ảnh kèm theo)

Để xử lý vụ việc trên, ngày 22/4/2021 UBND huyện tổ chức mời các ngành, địa phương và đại Công ty Cổ phầnTập đoàn Trường Thịnh họp giải quyết theo nội dung phản ánh và đề nghị lập biên bản vi phạm hành chính do có hành vi khai thác trái phép như nội dung Công văn số 215/STNMT-TTr ngày 28 tháng 01 năm 2021 của Sở Tài nguyên và môi trường. Tuy nhiên phía Công ty không thống nhất việc sai phạm và không ký vào biên bản.

Một số biện pháp tiếp tục xử lý:

- UBND huyện tiếp tục mời đại diện Công ty để làm việc nhằm xử lý vi phạm theo quy định.

- Chỉ đạo Công an huyện, UBND xã Thượng Long làm việc với Công ty yêu cầu đưa người, phương tiện ra khỏi phạm vi khu vực mỏ; tổ chức kiểm tra,  không để Công ty tiếp tục xay, vận chuyển đá ra khỏi khu vực mỏ và khu vực tập kết.

Kiến nghị, đề xuất:

- Nhận định đây là vụ việc mang tính chất nhạy cảm do thực hiện công trình trọng điểm quốc gia, lần đầu tiên phát sinh tại huyện. Mặc dù Sở Tài nguyên và Môi trường đã có văn bản đình chỉ, UBND Huyện đã có nhiều biện pháp nhưng phía Công ty vẫn bất chấp và tiếp tục thực hiện các hoạt động như xay đá, vận chuyển đá xay đi tiêu thụ. Do vậy UBND huyện sẽ kiến nghị UBND tỉnh, các ngành chuyên môn quan tâm, hỗ trợ, chỉ đạo giải quyết dứt điểm, không để gây dư luận không tốt trong nhân dân, đồng thời kiến nghị Sở Tài nguyên và Môi trường có hướng dẫn cụ thể việc xử lý toàn bộ đá đã xay đang tập kết ngoài khu vực mỏ, chỉ đạo Chủ mỏ thực hiện việc đóng cửa mỏ và cải tạo phục hồi trường đảm bảo quy định. UBND Huyện xin chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

File đính kèm:
1/4
1
2
3
4
Ngày xử lý: 08:53 27/04/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Chấp nhận nhưng chưa hài lòng
CDTC (1) - 10:32 27/04/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (47)
VNPT Thừa Thiên Huế (18)
VTVcab tại Huế (13)
Công an tỉnh (10)
Phường Vỹ Dạ (8)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Liên đoàn lao động tỉnh (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Ngày 25/9/2021, địa bàn phường phường Đúc, TP Huế được tiêm chủng vắc xin...
19:57 27/09/2021
Vào lúc 19h30 phút ngày 27 tháng 9 năm 2021 xe ô tô mang BKS 75A21643 đậu...
19:41 27/09/2021
Cho tôi hỏi vì sao bảo vệ dân phố tới thời điểm này rồi mà vẫn chưa được...
18:58 27/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5644601
Đang truy cập: 463
Zalo: 0941260505