Phản ánh, kiến nghị
Nhà hàng New Gió Đồng (38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vĩ Dạ, thành phố Huế) kinh doanh buôn bán các mặt hàng rừng quý hiếm bị cấm kinh doanh: các loại chim rừng thiên nhiên như chim cu xanh, chim trĩ, baba thiên nhiên, heo rừng, chim sâm cầm, kỳ đà, chồn hương, .... bày bán trưng bày công khai tại quán và đăng tải trên mạng xã hội, nhiều cán bộ cơ quan nhà nước đã đến nhà hàng để dùng các mặt hàng cấm bán.
Nhà hàng tận dụng mặt sau sát bờ sông để kinh doanh thường xuyên tập trung rác thải làm ô nhiễm môi trường và gây mất mĩ quan đô thị.
Tôi xin cung cấp số điện thoại của chủ quán (0966599590) nhằm giúp quý cơ quan tìm hiểu cụ thể rõ ràng qua Zalo của số điện thoại này đã đăng tải công khai các hoạt động của nhà hàng New Gió Đồng qua các video bẫy, bắt mèo rừng, chồn hương, hình ảnh nuôi nhốt, giết thịt các loài động vật rừng quý hiếm như baba rừng, heo rừng, chim cu xanh, chim sâm cầm mà tôi có cung cấp cho quý cơ quan.
Đề nghị quý cơ quan kiểm tra làm rõ.
1/8
1
2
3
4
5
6
7
8
Lượt xem: 3278
Ngày gửi: 12:22 04/12/2019
Hạn xử lý: 17/12/2019
Kết quả xử lý
Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn tỉnh Thừa Thiên Huế đã chỉ đạo Chi cục Kiểm lâm tổ chức kiểm tra, xử lý các hành vi vi phạm về động vật hoang dã tại quán New Gió Đồng, 38 Nguyễn Sinh Sắc, phường Vỹ Dạ, thành phố Huế. Kết quả kiểm tra, xử lý, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn trả lời như sau:

 

Chi cục Kiểm lâm đã chỉ đạo tổ chức trinh sát, mai phục và bắt giữ để xử lý nghiêm minh các hành vi vi phạm về động vật rừng. Vào sáng ngày 07/12/2019 (thứ bảy), Hạt Kiểm lâm thành phố Huế đã phối hợp với Đội Cảnh sát Kinh tế Công an thành phố Huế ập vào kiểm tra tại quán New Gió Đồng đã phát hiện 12 cá thể Kỳ Nhông (Iguana), có trọng lượng 4,0 kg (bốn kilogam), chủ quán là ông Nguyễn Văn Huân (thường trú tại tổ 18, khu vực 6, phường An Đông, thành phố Huế) mua thu gom của một số người đến bán nên không xuất trình được hồ sơ lâm sản hợp pháp của số động vật rừng nói trên.

 

Sau khi điều tra, hoàn tất hồ sơ, Hạt Kiểm lâm thành phố Huế đã xử phạt đối với ông Nguyễn Văn Huân với số tiền 10.000.000 đồng và tịch thu, thả toàn bộ số động vật rừng nói trên về với môi trường tự nhiên, đồng thời buộc ông Nguyễn Văn Huân ký cam kết không tái phạm đối với các hành vi săn, bắt, nuôi nhốt, vận chuyển, mua bán, giết mổ trái phép động vật rừng. (Đính kèm Quyết định xử phạt vi phạm hành chính)

 

Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn chân thành cám ơn người dân đã phát huy tinh thần trách nhiệm của công dân về phản ánh các hành vi phạm về động vật hoang dã và mong tiếp tục phát huy trong thời gian đến.

Trân trọng.

1/3
1
2
3
Ngày xử lý: 08:41 13/12/2019
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Đa số quán nhậu động vật hoang dã này là thịt dỏm. Heo rừng nuôi, chồn hương kỳ đà bị face từ thịt chuột, chỉ có số rất ít là thịt rừng. Bà con đừng ăn mà sinh bệnh.
CDTC (1) - 06:33 20/12/2019
hjc dạo này làm ăn khó quá
CDTC (2) - 13:48 27/01/2020
đề nghị phản ánh cho nó đúng, thời bữa này mà có sâm cầm à
CDTC (4) - 10:19 28/01/2020
sâm cầm thiếu gì . là le le đó
CDTC (6) - 12:29 27/07/2020
cần chọn lọc những phản ánh
CDTC (5) - 15:10 11/04/2020
chết bỏ
CDTC (7) - 17:08 30/05/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (35)
VNPT Thừa Thiên Huế (30)
FPT Thừa Thiên Huế (30)
VTVcab tại Huế (17)
Phường Phú Bài (14)
UBND Thành phố Huế (10)
Tỷ lệ không hài lòng
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Ban thi đua - Khen thưởng (100%)
Cục Hải quan tỉnh (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
Đây là lần thứ 4 các em nhỏ ở xóm bị chó nhà ông Khoát cư ngụ tại thôn...
00:17 23/06/2021
Khu vực tưởng niệm Anh Hùng tại sân banh Tây Lộc, tình trạng con nghiện...
09:46 21/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Cầu Trường Tiền có một số cây đèn không đỏ. Cụ thể các cây đèn mang mã...
19:59 01/08/2021
Đường liên thôn Ngọc Anh (đường xóm 6 KQH Ngọc Anh), phường Phú Thượng,...
19:45 01/08/2021
Nhiều bóng đèn B84 khu đô thị Phú Mỹ Thượng không đỏ nhiều tháng nay. Kính...
19:01 01/08/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 3863198
Đang truy cập: 3688
Zalo: 0941260505