Phản ánh, kiến nghị
Tin nhắn rác làm phiền nhiều lần, đề nghị cơ quan chức năng xử lý giúp
Lượt xem: 316
Ngày gửi: 17:03 30/11/2019
Hạn xử lý: 16/12/2019
Kết quả xử lý
Sở Thông tin và Truyền thông

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở Thông tin và Truyền thông tỉnh Thừa Thiên Huế kiểm tra và trả lời như sau:

Tại Điều 5, Nghị định 90/2008/NĐ-CP ngày 13/8/2008 về chống thư rác, tin nhắn rác được định nghĩa như sau:

- Tin nhắn với mục đích lừa đảo, quấy rối hoặc phát tán virus máy tính, phần mềm gây hại hoặc gửi các thông tin độc hại như lừa đảo, chống phá Nhà nước, kích động bạo lực.

- Tin nhắn quảng cáo không tuân thủ đúng nguyên tắc gửi như gửi mà không được sự đồng ý trước, gửi không đúng thời gian, tần suất quy định, tin nhắn quảng cáo không đúng, gửi khi người dùng đã từ chối nhận.

Quy định về việc gắn nhãn tin nhắn quảng cáo (Quy định tại K1,2; Đ a,b K3 NĐ:90/2008/NĐ-CP)

- Mọi tin nhắn quảng cáo đều phải gắn nhãn.

- Nhãn được đặt ở vị trí đầu tiên trong phần nội dung tin nhắn.

- Nhãn có dạng như sau:

+ [QC] hoặc [ADV] đối với tin nhắn được gửi từ người quảng cáo;

+ [QC Mã số quản lý] hoặc [ADV Mã số quản lý] đối với tin nhắn được gửi từ nhà cung cấp dịch vụ quảng cáo.

- Cuối tin nhắn quảng cáo phải có thông tin cho phép người nhận từ chối nhận tin nhắn quảng cáo (bằng tin nhắn hoặc điện thoại)

Như vậy, tin nhắn mà quý Ông/Bà nhận được là Quảng cáo không đúng quy định theo Nghị định 90/2008/NĐ-CP. Thanh tra Sở Thông tin và Truyền thông Thừa Thiên Huế đã phát công văn mời người đã phát tán tin nhắn đến làm việc về nội dung mà Ông/Bà đã phản ánh. (Đính kèm văn bản)

Sở Thông tin và Truyền thông chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 15:43 09/12/2019
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (65)
VTVcab tại Huế (24)
VNPT Thừa Thiên Huế (19)
FPT Thừa Thiên Huế (10)
Phường Phước Vĩnh (8)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (7)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Xã Dương Hòa (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Xã Phong Hòa (100%)
Công ty TNHH Một thành viên lữ hành Hương Giang (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Thi công không đúng kỹ thuật, lắp đặt hố ga (họng thu nước) sai vị trí,...
12:22 17/09/2021
Xin hỏi UBND tỉnh về vấn đề dạy thêm? Chúng tôi là những giáo viên tự do,...
12:21 17/09/2021
Vào lúc 10h45 ngày 17/9/2021 tại trước cổng bệnh viện Trung ương Huế, đường...
10:54 17/09/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 5167310
Đang truy cập: 10082
Zalo: 0941260505