Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề quý Ông/Bà phản ánh, Trung tâm Bảo tồn Di tích Cố đô Huế (Trung tâm) xin thông báo kết quả xử lý như sau:
Nhận được phản ánh, Trung tâm đã kiểm tra rà soát khu vực này thuộc Hạng mục Tu bổ, tôn tạo Thượng thành và Eo bầu Nam Hưng, Nam Minh thuộc dự án Bảo tồn, tu bổ và tôn tạo hệ thống Kinh thành Huế - Hợp phần tu bổ, tôn tạo di tích do Trung tâm làm chủ đầu tư;
Hạng mục Tu bổ, tôn tạo Thượng thành và Eo bầu Nam Hưng, Nam Minh thuộc dự án Bảo tồn, tu bổ và tôn tạo hệ thống Kinh thành Huế với quy mô đầu tư bao gồm 02 hạng mục chính: Tu bổ, tôn tạo Thượng thành và tu bổ, tôn tạo Eo bầu. Đến nay các công việc chính thuộc hạng mục tu bổ, tôn tạo Thượng thành và eo bầu đã hoàn thành. Riêng đối với khu vực Eo bầu Nam Hưng hiện tại vướng giải phóng mặt bằng 01 hộ trên dốc kéo pháo (Bà Đ.T.K với diện tích sử dụng đất 196,5 m2) nên vẫn chưa thể hoàn thiện hạng mục công trình để bàn giao đưa vào sử dụng.
Trung tâm đang phối hợp cùng các bên liên quan tiến hành các thủ tục để giải phóng mặt bằng 01 hộ trên để thi công phần công việc còn lại, với mục tiêu đảm bảo cho việc kết thúc xây dựng và bàn giao đưa vào sử dụng.
Trung tâm Bảo tồn Di tích Cố đô Huế tiếp thu ý kiến đóng góp của ông (bà) và đã yêu cầu đơn vị thi công tiến hành cắt cỏ, đọn dẹp vệ sinh đường dạo trên thượng thành các khu vực trên (thời gian dự kiến hoàn thành vào ngày 04/04/2024). Nhằm tạo không gian thông thoáng phục vụ đi dạo người dân và khách tham quan du lịch.
Chân thành cảm ơn quý Ông/Bà.
Trân trọng./.