Phản ánh, kiến nghị
Hiện nay một số Sở Du lịch các địa phương đang hướng dẫn các hướng dẫn viên du lịch làm thủ tục Đề nghị hỗ trợ (dành cho hướng dẫn viên du lịch). Vậy xin hỏi Sở Du lịch Huế đã có thông báo hướng dẫn gì chưa cho những đội ngũ hướng dẫn viên du lịch sống trên địa bàn. Trong trường hợp không có thẻ hội viên hội hướng dẫn viên du lịch mà chỉ có thẻ hướng dẫn viên và hợp đồng lao động thì có được nhận hỗ trợ không? Mong được giải đáp thắc mắc và các thủ tục để nhận gói hỗ trợ. Cảm ơn nhiều.
Lượt xem: 710
Ngày gửi: 09:38 27/07/2021
Hạn xử lý: 09/08/2021
Kết quả xử lý
Sở Du lịch

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Sở du lịch kiểm tra và trả lời như sau:

Thực hiện Kế hoạch số 697/KH-SDL ngày 28/7/2021 của Sở Du lịch về việc triển khai thực hiện chính sách hỗ trợ hướng dẫn viên du lịch gặp khó khăn do đại dịch Covid-19.

Nhằm hỗ trợ cho người lao động do ảnh hưởng của dịch COVID-19, góp phần tháo gỡ khó khăn, giảm thiểu những tác động tiêu cực của đại dịch, ổn định đời sống cho người lao động, cụ thể là các hướng dẫn viên du lịch trên địa bàn tỉnh; Sở Du lịch thông báo đến các hướng dẫn viên du lịch như sau:

1. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ:

- Đối tượng: Hướng dẫn viên du lịch do Sở Du lịch tỉnh Thừa Thiên Huế cấp thẻ và còn thời hạn sử dụng tại thời điểm nộp hồ sơ.

- Điều kiện hỗ trợ: Hướng dẫn viên du lịch được hỗ trợ khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo Điều 31, mục 2, chương VIII, Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg, cụ thể:

+ Hướng dẫn viên du lịch có thẻ theo quy định của Luật Du lịch.

+ Có hợp đồng lao động với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành hoặc doanh nghiệp cung cấp dịch vụ hướng dẫn du lịch hoặc là hội viên của tổ chức xã hội – nghề nghiệp về hướng dẫn du lịch đối với hướng dẫn viên du lịch quốc tế và hướng dẫn viên  du lịch nội địa; có phân công của tổ chức, cá nhân quản lý khu du lịch, điểm du lịch đối với hướng dẫn viên du lịch tại điểm.

2. Mức hỗ trợ và phương thức chi trả:

- Mức hỗ trợ: 3.710.000 đồng/ người

- Phương thức chi trả: Trả 01 lần cho người lao động.

Đối với các hướng dẫn viên không đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo Điều 31, mục 2, chương VIII, Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg, Sở Du lịch tổng hợp danh sách gửi Sở Lao động – Thương bình và Xã hội xác định đối tượng đáp ứng tiêu chí phù hợp, trình UBND tỉnh xem xét, quyết định.

3. Hồ sơ đăng ký gồm:

3.1. Đối với các hướng dẫn viên đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo Điều 31, mục 2, chương VIII, Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg, hồ sơ gồm:

- Đơn đề nghị hỗ trợ (theo Mẫu số 10 của Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg): https://sdl.thuathienhue.gov.vn/UploadFiles/TinTuc/2021/7/19/dondenghi.doc

- Bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu của một trong các giấy tờ sau đây:

+ Bản sao hợp đồng lao động với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành hoặc doanh nghiệp cung cấp dịch vụ hướng dẫn du lịch có hiệu lực trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến thời điểm nộp hồ sơ.

+ Thẻ hội viên của tổ chức xã hội – nghề nghiệp về hướng dẫn du lịch.

3.2 Đối với các hướng dẫn viên không đáp ứng đầy đủ các điều kiện theo Điều 31, mục 2, chương VIII, Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg, hồ sơ gồm:

- Đơn đề nghị hỗ trợ (theo Mẫu số 10 của Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg)

- Bản sao Thẻ hướng dẫn viên.

4. Thời gian, địa điểm, cách thức nộp hồ sơ:

+ Hướng dẫn viên có nhu cầu hỗ trợ nộp hồ sơ các ngày trong tuần vào giờ hành chính, hạn cuối nộp hồ sơ đến hết ngày 31/01/2022.

+ Địa điểm nộp hồ sơ: Phòng Quản lý Lữ hành – Sở Du lịch Thừa Thiên Huế (Tầng 4, 22 Tố Hữu, tp Huế).

+ Cách thức nộp hồ sơ: Nộp hồ sơ trực tiếp hoặc gửi qua đường bưu điện.

(Đơn đề nghị: tại trang web sở du lịch Thừa Thiên Huế: https://sdl.thuathienhue.gov.vn/?gd=4&cn=128&tc=86093)

Sở du lịch chân thành cám ơn Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

Ngày xử lý: 17:06 07/08/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Sao nhận dc ak
CDTC (1) - 09:06 09/08/2021
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (104)
Công an tỉnh (48)
VTVcab tại Huế (31)
FPT Thừa Thiên Huế (30)
Phường Phú Bài (18)
UBND Thành phố Huế (18)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Phú Vang (100%)
Liên đoàn lao động tỉnh (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Quán Hotto tại 14 Đinh Tiên Hoàng để xe lấn chiếm lối đi bộ. Kính chuyển...
09:44 09/12/2021
Tôi xin phản ánh tình trạng đổ rác thải xây dựng (xà bần) tràn ra mặt đường...
09:29 09/12/2021
Cây to đỗ ra đường tại địa chỉ 147 Thiên Thai, TP Huế. Kính gửi cơ quan...
08:58 09/12/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 11278471
Đang truy cập: 8010
Zalo: 0941260505