Phản ánh, kiến nghị
Xin giải đáp vấn đề thắc mắc:
1. Vợ mình ở Quảng Nam. Do dịch bệnh nên chưa thể vào Quảng Nam để cắt hộ khẩu rồi nhập ở Huế được. Tháng 10/2021, mình có đăng ký thường trú cho vợ ở Huế. Việc đăng ký thường trú đã được hoàn tất, phía công an phường đã thu lại, không trả sổ hộ khẩu sau khi đã điều chỉnh do luật cư trú mới. Vậy cho mình hỏi việc đăng ký thường trú và nhập hộ khẩu có giống nhau không. Sau khi đã đăng ký thường trú có cần nhập lại hổ khẩu không. Hay 2 cái này là 1. Có cần về địa phương của vợ (ở Quảng Nam) để tiến hành cắt hộ khẩu rồi nhập lại hộ khẩu cho vợ nữa không?
2. Do dịch nên vợ mình chưa thể về quê làm CCCD. Hiện nay vợ đã đăng ký thường trú ở Huế. Vậy có thể tiến hành làm CCCD ở Huế luôn được không. Nếu được thì cần những giấy tờ gì và có thể làm ở đâu.
Xin cám ơn.
Lượt xem: 328
Ngày gửi: 19:20 02/11/2021
Hạn xử lý: 11/11/2021
Kết quả xử lý
Công an tỉnh; Phòng Cảnh sát QLHC về TTXH

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, Công an tỉnh đã chỉ đạo Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội xác minh, kết quả như sau:

1.Thủ tục đăng ký thường trú: thường được công dân gọi với các tên như “nhập hộ khẩu”, “đăng ký hộ khẩu”, “đăng ký hộ khẩu thường trú”...

2. Căn cứ Luật cư trú năm 2020 và Quyết định số 5548/QĐ-BCA-C06 ngày 06 tháng 7 năm 2021 của Bộ Công an về việc công bố thủ tục hành chính mới ban hành, được sửa đổi, bổ sung và bị bãi bỏ trong lĩnh vực đăng ký cư trú và lĩnh vực xuất nhập cảnh thuộc thẩm quyền giải quyết của Bộ Công an thì thủ tục “Cấp giấy chuyển hộ khẩu” đã được bãi bỏ, theo đó công dân đủ điều kiện đăng ký thường trú thì nộp hồ sơ đăng ký thường trú đến cơ quan đăng ký thường trú nơi mình cư trú (Điều 22 Luật cư trú) không cần về địa phương nơi thường trú cũ để tiến hành cắt chuyển hộ khẩu.

3. Đơn vị thu nhận hồ sơ cấp Căn cước công dân có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ đề nghị cấp Căn cước công dân đối với công dân đã đăng ký thường trú, tạm trú trên địa bàn. Vì vậy, sau khi đã được giải quyết đăng ký thường trú tại Huế, thì công dân liên hệ các đơn vị thu nhận hồ sơ cấp Căn cước công dân có thẩm quyền tại Huế để làm thủ tục cấp Căn cước công dân.

Công an tỉnh chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 10:57 16/11/2021
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (73)
Viettel Thừa Thiên Huế (11)
Công an Thành phố Huế (9)
Sở Giao thông Vận tải (6)
FPT Thừa Thiên Huế (6)
Phòng Cảnh sát Giao thông (4)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đề nghị cơ quan chức năng kiểm tra địa chỉ kinh doanh này. Công khai bán...
19:03 09/07/2022
Trung tâm Daisy Beauty Clinic có bảng hiệu là cơ sở spa, chưa được cấp...
15:57 07/07/2022
Có bên nào đó đang rải truyền đơn Pháp luân công trước Đại nội Huế. Video...
11:42 27/06/2022
Các thanh niên hàng ngày tụ tập hút hít, say xỉn tại chân cầu An Cựu, phía...
10:19 23/06/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Ngã tư đường Võ Nguyên Giáp và Hoàng Quốc Việt, phường An Đông (Gần An...
08:31 18/08/2022
Vào lúc 09 giờ 34 phút, ngày 14/08/2022 Xe máy mang biển kiểm soát 75H114613...
08:28 18/08/2022
Theo lời hứa của Công ty cổ phần môi trường và công trình đô thị thì sau...
07:44 18/08/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 20240854
Đang truy cập: 13281
Zalo: 0941260505