Phản ánh, kiến nghị
Thắc mắc về chế độ của cán bộ trực chốt tại các chốt kiểm dịch
1. Chế độ của cán bộ trực chốt kiểm dịch.
Từ khi dịch covid 19 bùng phát trở lại vào tháng 5 năm 2021 cho đến ngay các lực lượng (quân sự, thanh tra, biên phòng, công an) tham gia trực phòng chống dịch tại 2 chốt (số 5, số 6) tại thị trấn Lăng Cô, huyện Phú Lộc từ tháng 5 năm 2021 cho đến nay vẫn chưa được hưởng chế độ theo nghị quyết số 16/NQ-CP. Vậy chế độ này đã đi đâu và chi trả cho cán bộ trực chốt như thế nào.
2. Chế độ hỗ trợ tiền ăn cho cán bộ trực chốt kiểm dịch.
Theo nghị quy định về hộ trợ tiền ăn cho cán bộ trực chốt kiểm dịch thì được hưởng 80.000đ/ ngày chia thành 3 buổi nhưng tại 2 chốt kiểm dịch (số 5, số 6) tại thị trấn Lăng Cô, huyện Phú Lộc thì chỉ được hưởng 2 buổi đó là ăn trưa và ăn tối với số tiền 60.000đ. Vậy cho hỏi như vậy có đúng với theo quy định của chính phủ về công tác hỗ trợ cho cán bộ ở tuyến đầu chống dịch hay không.
Kính mong ban chỉ đạo phòng chống dịch trả lời rõ ràng và cụ thể cho tất cả cán bộ đang trực tại 2 chốt. Xin chân thành cảm ơn.
Lượt xem: 64
Ngày gửi: 09:02 02/10/2021
Hạn xử lý: 13/10/2021
Kết quả xử lý
UBND huyện Phú Lộc

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Phú Lộc đã chỉ đạo Phòng Tài chính – Kế hoạch huyện khẩn trương kiểm tra, giải quyết; kết quả như sau:

Hiện nay, chế độ chi phụ cấp cho các lực lượng thực hiện nhiệm vụ phòng, chống dịch tại chốt số 5 và chốt số 6 ở thị trấn Lăng Cô, huyện Phú Lộc được áp dụng theo Công văn 8269/UBND-NĐ ngày 09/9/2021 của UBND tỉnh, với mức chi là 150.000 đồng/người/ca làm việc 8 tiếng (ngoại trừ sinh viên của các trường đại học, cộng tác viên, tình nguyện viên đã có chế độ riêng). Riêng chế độ tiền ăn 80.000 đồng/người/ngày chỉ áp dụng cho các đối tượng được quy định tại điểm 5, Điều 2, Nghị quyết 16/NQ-CP ngày 08/02/2021 của Chính phủ5. Người làm nhiệm vụ tại cơ sở cách ly y tế tập trung (không áp dụng đối với hình thức cách ly tại nhà, nơi lưu trú), phân luồng, làm thủ tục cho người nhập cảnh; người bảo vệ khu vực cách ly y tế tại các địa bàn dân cư theo chỉ định của cơ quan quản lý nhà nước; người làm nhiệm vụ kiểm soát dịch bệnh tại các tổ, chốt đường mòn, lối mở trên toàn tuyến biên giới; cán bộ y tế thường trực 24/24 giờ tại cơ sở điều trị cách ly y tế để chăm sóc, điều trị người mắc, nghi mc COVID-19 được hỗ trợ tiền ăn là 80.000 đồng/người/ngày., như vậy, các lực lượng tham gia phòng, chống dịch tại chốt số 5, số 6 (ngoại trừ học viên, sinh viên, học sinh khối ngành sức khỏe, người có chuyên môn y tế không hưởng lương ngân sách) không thuộc đối tượng được hưởng chế độ tiền ăn nói trên.

Từ khi có Quyết định thành lập chốt số 5, số 6 tại thị trấn Lăng Cô, để đảm bảo công tác phòng chống dịch, Ban Chỉ đạo phòng, chống dịch Covid-19 huyện Phú Lộc đã chỉ đạo Ban chỉ huy quân sự huyện tổ chức nấu ăn tập trung cho các lực lượng tham gia trực chốt với số tiền 60.000 đồng/ngày/2 bữa trưa, tối. Đến nay, Phòng Tài chính-Kế hoạch huyện đã tham mưu UBND huyện phân bổ đủ kinh phí để đảm bảo thanh toán tiền ăn và số tiền đó sẽ khấu trừ vào phụ cấp được hưởng của các lực lượng tham gia phòng chống dịch tại các chốt.

Ngày 01/10/2021, Phòng Tài chính – Kế hoạch đã tham mưu UBND huyện ban hành Quyết định số 3032/QĐ-UBND để phân bổ kinh phí chi trả phụ cấp cho các lực lượng tham gia phòng, chống dịch tại chốt số 5 và số 6 đến tháng 8/2021 sau khi khấu trừ tiền ăn 60.000,đồng đã cấp kinh phí về Ban Chỉ huy quân sự huyện (có Phụ lục đính kèm).

Đối với chế độ phụ cấp tháng 9 và các tháng tiếp theo, Phòng Tài chính-Kế hoạch huyện sẽ tiếp tục tham mưu cấp bổ sung kinh phí để thanh toán cho các lực lượng có liên quan.

UBND huyện chân thành cảm ơn phản ánh kịp thời của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 08:34 14/10/2021
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Viettel Thừa Thiên Huế (62)
VNPT Thừa Thiên Huế (43)
VTVcab tại Huế (18)
FPT Thừa Thiên Huế (17)
Xí nghiệp thông tin tín hiệu Bình Trị Thiên (10)
Sở Giao thông Vận tải (8)
Tỷ lệ không hài lòng
Xã Vinh Xuân (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Phú Lộc (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Liên đoàn lao động tỉnh (100%)
Trường Đại học Y Dược (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Thi công làm vỡ hệ thống nước tại quán cà phê ISLAN (đối diện cổng cấp...
18:51 24/08/2021
Cho tôi hỏi Internet công cộng đã cho mở lại chưa. Tôi thấy quán net Bằng...
19:22 18/07/2021
Mong quý cơ quan kiểm tra việc xây dựng hệ thống đường dây điện tại đường...
13:09 26/06/2021
Có đám cháy phía Tây trường Đại học Kinh tế Huế đường Hồ Đắc Di, An Cựu...
11:49 23/06/2021
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Hệ thống điện đường khu đô thị mới Green City, phú Mỹ Thượng, xã Phú Mỹ,...
18:05 23/10/2021
Vào lúc 16h59phút ngày 23/10/2021 tại đường Nguyễn Văn Cừ, TP Huế , xe...
17:30 23/10/2021
Ngập úng tại ngã 3 nhà thờ Kim Long gần Bệnh viện Tâm thần Huế, 39 Phạm...
17:18 23/10/2021
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 7150553
Đang truy cập: 3525
Zalo: 0941260505