Phản ánh, kiến nghị
Tái diễn tình trạng xưởng sản xuất gia công sắt thép tại địa chỉ 90 đường Hai Tháng Chín, phường Phú Bài, thị xã Hương Thủy tiếp tục gây ô nhiễm nghiêm trọng mà chưa được được xử lý triệt để. Vào tháng 12 năm 2021 chúng tôi đã phản ảnh Thị xã Hương Thủy có thành lập đoàn kiểm tra để giải quyết nhưng đơn vị xử lý chỉ trả kết quả về danh sách của đoàn kiểm tra còn kết quả giải quyết thế nào thì không thông báo cho chúng tôi được biết. Hiện nay xưởng sản xuất đó vẫn tiếp tục gây ô nhiễm ảnh hưởng rất lớn đến đời sống của nhân dân, phun hóa chất độc hại ảnh hưởng rất nặng người dân, chúng tôi vô cùng bức xúc. Chúng tôi tiếp tục đề nghị kiểm tra, có phương án giải quyết mạnh, triệt để đối với cơ sở sản xuất này để có biện pháp sản xuất hợp lí tránh gây ảnh hưởng đến người dân sống trong khu vực. Xin cảm ơn
1/2
1
2
Lượt xem: 56
Ngày gửi: 11:59 20/05/2022
Hạn xử lý: 31/05/2022
Kết quả xử lý
Phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã Hương thủy

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề ông/ bà phản ánh, Phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã Hương Thủy đã kiểm tra và trả lời như sau:

Sau khi nhận được phản ánh, Phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã đã phối hợp với UBND phường Phú Bài, Công an phường Phú Bài tiến hành kiểm tra hiện trạng nhằm xác minh thông tin nêu trên. Ghi nhận tại thời điểm kiểm tra, chủ sơ sở vắng mặt, nhà xưởng dừng hoạt động. Tuy nhiên, theo quan sát bằng mắt thường cho thấy đây là cơ sở hoạt động gia công các loại bàn từ nhiều nguyên liệu khác nhau trong đó có sử dụng kim loại; trong khu vực sản xuất có phát sinh rác thải công nghiệp, chất thải rắn chưa được phân loại, chưa được thu gom và xử lý theo quy định.

Liên quan đến tính chất pháp lý thì khu vực này đã được UBND tỉnh Thừa Thiên Huế cho Công ty Cổ phần Maypu thuê đất theo Quyết định số 2114/QĐ-UBND ngày 19/8/2020 về việc thu hồi và cho Công ty Cổ phần Maypu thuê đất để xây dựng nhà xưởng sản xuất tại phường Phú Bài, thị xã Hương Thủy.

Để giải quyết dứt điểm tình trạng nêu trên, Phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã sẽ khẩn trương phối hợp với UBND phường Phú Bài và các cơ quan liên quan tiếp tục làm việc cụ thể với đại diện hợp pháp của Công ty Cổ phần Maypu để củng cố hồ sơ và làm rõ các vấn đề liên quan đến quá trình hoạt động sản xuất theo quy định pháp luật. Nếu phát hiện có dấu hiệu vi phạm sẽ tham mưu UBND thị xã giải quyết (hoặc báo cáo UBND tỉnh nếu vượt thẩm quyền). Sau khi có kết quả, Phòng sẽ thông báo cho người dân biết và theo dõi.

Phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã chân thành cám ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

Ngày xử lý: 13:30 07/06/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Đề nghị các cơ quan chức năng kiểm tra khi nhà xưởng đang tiến hành sản xuất, đặc biệt là khi thực hiện nguyên công phun hóa chất gây mùi nồng nặc phát tán ra bên ngoài ảnh hưởng tới cuộc sống của báo người dân sinh sống xung quanh. Còn kiểm tra khi họ ngừng sản xuất thì coi như bằng không. Nếu không giải quyết triệt để chúng tôi tiếp tục phản ánh bằng đơn lên Chủ tịch UBNN Tỉnh để cầu cứu.
CDTC (1) - 14:09 07/06/2022
Sau buổi kiểm tra ngày 03/6/2022 của đoàn làm việc gồm Phòng TN&MT thị xã, UBND phường Phú Bài và Công an phường, Phòng TN&MT đã có thông tin phản hồi cho người dân được rõ đăng trên Hệ thống dịch vụ Đô thị thông minh (Hue - S) của tỉnh. Bên cạnh đó, về phía Công an thị xã đã có buổi kiểm tra đột xuất đối với Công ty TNHH HGC Stone (là đơn vị hợp đồng với Công ty CP Maypu) hiện đang hoạt động gia công tại nhà xưởng, đồng thời phát hiện Công ty TNHH HGC Stone có hành vi vi phạm về đổ thải chất thải công nghiệp thông thường không đúng quy định và bị xử phạt vi phạm hành chính với số tiền 7.000.000 đồng. Trong thời gian này, Phòng TN&MT thị xã đã phối hợp với UBND phường Phú Bài và các cơ quan liên quan tiếp tục làm việc cụ thể với đại diện hợp pháp của Công ty Cổ phần Maypu để củng cố hồ sơ và làm rõ các vấn đề liên quan đến quá trình hoạt động sản xuất theo quy định pháp luật. Sau khi có kết quả, Phòng sẽ thông báo cho người dân biết và theo dõi. Phòng TN&MT thị xã chân thành cám ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới. Trân trọng!
Phòng Tài nguyên và Môi trường thị xã Hương thủy - 15:01 21/06/2022
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (73)
Viettel Thừa Thiên Huế (11)
Công an Thành phố Huế (9)
Sở Giao thông Vận tải (6)
FPT Thừa Thiên Huế (6)
Phòng Cảnh sát Giao thông (4)
Tỷ lệ không hài lòng
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
BQL dự án Phát triển nông thôn tổng hợp các tỉnh miền Trung - Khoản vay bổ sung tỉnh Thừa Thiên Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đề nghị cơ quan chức năng kiểm tra địa chỉ kinh doanh này. Công khai bán...
19:03 09/07/2022
Trung tâm Daisy Beauty Clinic có bảng hiệu là cơ sở spa, chưa được cấp...
15:57 07/07/2022
Có bên nào đó đang rải truyền đơn Pháp luân công trước Đại nội Huế. Video...
11:42 27/06/2022
Các thanh niên hàng ngày tụ tập hút hít, say xỉn tại chân cầu An Cựu, phía...
10:19 23/06/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Xe tải BKS 75C06745 của quầy vật liệu xây dựng gần đó, thường xuyên đậu...
19:29 17/08/2022
Xe ô tô BKS 75A12234 đỗ trên vỉa hè tại 90 Nhật Lệ, phường Đông Ba gây...
19:17 17/08/2022
Vào lúc 18h37 phút ngày 17/8/2022 xe ô tô mang BKS 75A16838 đỗ xe ngược...
18:53 17/08/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 20239472
Đang truy cập: 12394
Zalo: 0941260505