Phản ánh, kiến nghị
Phản ánh về cống thoát nước kết hợp dâng nước tại thôn Hoà An, xã Lộc Bình, huyện Phú Lộc
Kính gửi: Ban chỉ đạo tỉnh Thừa Thiên Huế, các ban ngành liên quan.
Như chỉ đạo từ trước của UBND huyện Phú Lộc, giao UBND xã Lộc Bình chỉ đạo thường xuyên kiểm tra, khơi thông dòng chảy, vận hành đảm bảo đúng quy định…tránh trình trạng tắc nghẽn cống.
Tuy vậy, tôi nhận thấy cách vận hành cống vẫn chưa thấy đảm bảo tối ưu nhất, cụ thể: Tấm chắn dâng nước trước và sau mưa lớn vẫn chưa tháo dỡ hoàn toàn làm hẹp dòng thoát nước rất nhiều gây nên lũ lụt diện rộng (hình ảnh đính kèm sau khi lũ lụt xảy ra).
Qua đó tôi có những đề nghị sau mong Ban chỉ đạo tỉnh xem xét và hồi đáp:
1. Mong Ban chỉ đạo kiểm tra, nghiên cứu nhanh tìm giải pháp để khắc phục cống thoát nước cho người dân đỡ phải thấp thỏm lo sợ mỗi khi mưa lớn, giảm thiệt hại về tài sản và tính mạng.
2. Mạnh dạn xem xét lại trách nhiệm bộ phận vận hành cống.
3. Những thiệt hại trực tiếp của người dân ai phải chịu trách nhiệm bồi thường (ngoại trừ yếu tố tự nhiên).
Trân trọng!
1/8
1
2
3
4
5
6
7
8
Lượt xem: 220
Ngày gửi: 21:54 05/04/2022
Hạn xử lý: 18/04/2022
Kết quả xử lý
UBND huyện Phú Lộc

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Phú Lộc đã chỉ đạo UBND xã Lộc Bình phối hợp với các đơn vị liên quan khẩn trương kiểm tra và trả lời như sau:

1. Đây là Cống thoát và dâng nước phục vụ tưới nước cho xứ đồng ruộng Cồn Quả tại thôn Hòa An với diện tích khoảng 2 ha, vị trí Cống được xây dựng trên tuyến đường giao thông nông thôn từ QL 49B đến khe Đá Bàn (đặt vuông góc với đường giao thông nông thôn), Cống có quy mô 4m x 5m, được thiết kế 05 bi vuông, mỗi bi có đường kính 01m có gờ chắn ván phai.

Do đó, đối với lượng mưa bình thường thì thoát nước tốt, nhưng khi có mưa lớn thì hệ thống các khe, suối xung quanh khu vực điều chảy tràn vào khu vực dân cư, do độ dốc của đồi núi tại khu vực này rất cao dẫn đến lượng nước từ các thượng nguồn dồn về rất nhiều dẫn đến ngập lụt cục bộ.

2. Đối với bộ phận vận hành cống ở đây là Đội sản xuất nông nghiệp trực thuộc thuộc HTX Tân Hòa, hàng năm vào vụ sản xuất Đông Xuân và Hè Thu điều phải đóng ván phai để trích trữ nước nhằm phục vụ tưới cho diện tích đồng ruộng, vì ở địa phương không chủ động nguồn nước mà phụ thuộc vào yếu tố tự nhiên (nguồn nước được lấy trực tiếp từ khe, suối), hàng năm UBND xã chỉ đạo HTX Tân Hòa phải xả tất các đập dâng nước ngay cuối vụ hè thu và xây dựng phương án quản lý, bảo vệ hệ thống kênh mương, đập dâng nước trong mùa mưa bão.

Nhưng vừa qua trên địa bàn xã có xảy ra 02 trận mưa lớn kéo dài đặc biệt là đợt mưa từ ngày 01-04/4/2022 làm ngập lụt cục bộ thôn Hòa An. Đây là yếu tố khách quan do tự nhiên gây ra đột xuất ngay trong mùa vụ cần phải trích trữ nước để phục vụ tưới cho diện tích đồng ruộng.

3. UBND xã Lộc Bình đã có giải pháp và triển khai thực hiện thường xuyên kiểm tra lượng cát vùi lấp dòng chảy, chủ động thuê xe nạo vét sau mỗi đợt mưa lớn để thông thoáng dòng chảy và đưa vào hoạt động bình thường (có hình ảnh kèm theo).

UBND huyện chân thành cảm ơn phản ánh kịp thời của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng!

1/3
1
2
3
Ngày xử lý: 11:00 20/04/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Trước tiên tôi xin cảm ơn Ban chỉ đạo đã bỏ thời gian để kiểm tra và phản hồi về phản ánh của tôi. Tuy nhiên tôi chưa hài lòng về một số nội dung phản hồi điển hình sau: Tại mục 1: Tôi xin chia ra 3 giai đoạn để trình bày như sau: a. Trước khi xây cống: chưa bao phải chứng kiến ngập lụt cục bộ b. Sau khi xây cống và chưa nâng đường: có xảy ra ngập lụt nhưng mực nước thấp và không đáng kể c. Sau khi xây cống và nâng đường: Kể từ ngày nâng nền đường thì hàng năm mưa lớn đều xảy ra ngập lụt rất lớn. Trong đó, đang trong quá trình xây dựng người dân có phản ánh nếu không thay đổi thiết kế thì sẽ xảy ra ngập lụt nhưng cơ quan chịu trách nhiệm lại không lắng nghe. Vậy cho tôi hỏi trước và sau khi thiết kế, duyệt thiết kế cơ quan chịu trách nhiệm có đánh giá được tác động môi trường, đã đánh giá địa hình tại địa phương là đồi núi rất cao không? Tại mục 2: Về vận hành cống Cống thiết kế để lấy nước tưới tiêu cho đồng ruộng thì không ai phủ nhận công năng của cống.Tuy nhiên cấp nước hay thoát nước là chủ động của bộ phận vận hành. Ban chỉ đạo phản hồi là “vụ Đông Xuân và Hề Thu đều phải đóng ván phai để trích trữ nước,… Mưa lớn đột xuất xảy ra trong mùa vụ cần được trữ nước”. Nhưng tôi được biết trước thời điểm xảy ra mưa lớn Ban chỉ đạo phòng chống lụt bảo liên tục cảnh báo trên địa bàn có mưa lớn (bản thân tôi cũng có nhận),dự báo thời tiết liên tục đưa tin,… và quan trọng bộ phận vận hành cũng biết và có tháo ván đóng phai 1 phần nhỏ (cống đường kính 01m thì tháo được 30cm, có hình ảnh kèm theo trên phản hồi). Tại sao không tháo hết 100% nhằm hạn chế thiệt hại tài sản người dân mà để lại 70% cống liệu có phải là hành vi đối phó không? Trong thời gian tới rất mong nhận được tín hiệu và giải pháp tích cực để người dân quanh khu vực đó đỡ khổ. Xin trân trọng cảm ơn!
CDTC (1) - 11:52 20/04/2022
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (298)
Phòng Cảnh sát Giao thông (88)
Công an Thành phố Huế (41)
(17)
(10)
(9)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Cơ Sở spa MyLan Spa của bà Trần Thị Hằng My tiếp tục quảng cáo phẫu thuật...
08:53 13/09/2022
Tại đầu kiệt 30 Lịch Đợi, phường Phường Đúc xuất hiện nhiều con nghiện...
11:22 02/09/2022
Cột nước cứu hỏa tại 216 Lý Nam Đế, phường Hương Long bị vỡ, cần xử lý...
22:21 29/08/2022
Vào lúc 13h55 ngày 22/8/2022 ngay đoạn sông đối diện nhà vườn An Hiên,...
13:58 22/08/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Kiến nghị làm nắp đậy che lại mương thoát nước trong hẻm 4 kiệt 187 Nguyễn...
11:23 01/10/2022
Đề nghị cơ quan liên quan sửa chữa lại vị trí bị hư tại cầu Bán Nguyệt...
11:20 01/10/2022
Vào lúc 10h57 ngày 01/10/2022, xe ô tô BKS 75A04889 không bật đèn tín hiệu...
11:19 01/10/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 21819673
Đang truy cập: 3142
Zalo: 0941260505