Kính gửi: Quý Ông/Bà
Vấn đề quý Ông/Bà phản ánh, Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang xin thông báo kết quả xử lý như sau:
Việc đặt tên đường phố không chỉ nhằm thực hiện công tác hành chính trên địa bàn mà còn tạo điều kiện thuận lợi cho các tổ chức, cá nhân thông qua địa chỉ số nhà, tên đường cụ thể phục vụ cho hoạt động sản xuất, kinh doanh, quan hệ giao dịch, văn hóa - xã hội. Mặt khác, việc đặt tên đường phố có số nhà vừa thể hiện nếp sống văn minh đô thị, vừa có ý nghĩa giáo dục truyền thống lịch sử - văn hóa, nâng cao tình yêu quê hương, đất nước, lòng tự hào dân tộc.
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện (là cơ quan thường trực trong xây dựng Đề án điều chỉnh nối dài và đặt tên đường phố và các công trình công cộng). Tuy nhiên việc đặt tên đường chưa có tên phải thực hiện theo trình tự Nghị định số: 91/2005/NĐ-CP ngày 17/7/2005 của Chính phủ về ban hành quy chế đặt tên đường, đổi tên đường phố và công trình công cộng; Thông tư số 36/2006/TT-BVHTT ngày 20/3/2006 của Bộ Văn hóa - Thông tin hướng dẫn thực hiện Nghị định: 91/2005/NĐ-CP về đặt tên, đổi tên đường phố và công trình công cộng.
Bên cạnh đó việc đặt tên đường được thực hiện theo lộ trình và theo mức độ ưu tiên, trong năm 2022 Phòng Văn hóa và Thông tin huyện phối hợp với các phòng, ban, cơ quan chức năng tham mưu UBND huyện xây dựng Đề án Điều chỉnh nối dài và đặt tên đường thị trấn Phú Đa đợt II. Do đó kiến nghị đặt tên đường KQH Vinh Vệ, xã Phú Mỹ, huyện Phú Vang sẽ được ghi nhận, xem xét và đưa vào Đề án đặt tên đường trong các đợt tiếp theo.
Chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.
File đính kèm: