Phản ánh, kiến nghị
Gia đình tôi ở Quảng An, Quảng Điền, TT Huế. Ngày 15/11/2021 qua tôi có tiếp xúc với F0 tức tôi thuộc đối tượng F1 và được chính quyền địa phương cho cách ly và giám sát y tế tại nhà từ 15/11/2021 đến 30/11/2021 (có quyết định cách ly). Vậy cho tôi hỏi tôi có thuộc diện được hỗ trợ tiền ăn 80.000 đ/người/ngày đối với người thực hiện cách ly y tế (F1) tại Mục 2, Điều 26, Chương VII của Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 07/07/2021 của Thủ Tướng Chính Phủ không ?
Lượt xem: 255
Ngày gửi: 08:46 03/01/2022
Hạn xử lý: 13/01/2022
Kết quả xử lý
Xã Quảng An

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề quý Ông/Bà phản ánh, UBND xã Quảng An kiểm tra và trả lời như sau:

Trong bối cảnh, tình hình dịch bệnh Covid-19 vẫn đang diễn biến hết sức phức tạp trên cả nước nói chung và tỉnh Thừa Thiên Huế nói riêng, việc ghi nhận số lượng F0 tăng lên nhanh chóng làm cho việc truy vết đối tượng thuộc diện F1 để cách ly y tế nhằm đảm bảo các biện pháp phòng chống dịch bệnh một cách an toàn nên số lượng F1 cũng tăng nhanh phần nào làm ảnh hưởng đến đời sống của bà con nhân dân thực hiện các ly y tế.

Nhằm kiểm soát tình hình dịch bệnh, Chính phủ đã ban hành các văn bản cụ thể nhằm áp dùng một cách hiệu quả để kiểm soát dịch bệnh; đồng thời với đó là ban hành các quy định liên quan nhằm hỗ trợ các đối tượng bị ảnh hưởng do đại dịch Covid-19, trong đó có hỗ trợ cho đối tượng F0, F1 đang điều trị, cách ly y tế tại nhà. Vào ngày 07 tháng 7 năm 2021, Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do địa dịch Covid-19 và Quyết định số 33/2021 ngày 06 tháng 11 năm 2021 Quyết định sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 07 tháng 7 năm 2021 của Thủ tướng Chính phủ quy định về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch Covid-19.

Cụ thể tại Khoản 2, Điều 26 quy định: Hỗ trợ tiền ăn mức 80.000đồng/người/ngày đối với các trường hợp thực hiện cách ly y tế (F1) theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền, từ ngày 27 tháng 4 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021, thời gian hỗ trợ tối đa 21 ngày. Việc quy định các chính sách hỗ trợ đối với đối tượng bị ảnh hưởng do đại dịch Covid-19, trong đó có đối tượng F1 thực hiện cách ly y tế là chính sách nhân đạo của Chính phủ nhằm phần nào san sẻ khó khăn cùng với bà con để vượt qua khó khăn trước mắt.

Tuy vậy, đối với địa bàn tỉnh Thừa Thiên Huế nói chung và huyện Quảng Điền nói riêng đã và đang thực hiện việc hỗ trợ đối với các nhóm đối tượng sau là F0, F1: Trẻ em, người cao tuổi và người khuyết tật và đang thực hiện việc thống kê số lượng F1, số ngày cách ly F1 đối với các đối tượng thực hiện cách ly y tế tại nhà theo Công văn số 14/SLĐTBXH ngày tháng 01 năm 2022 của Sở Lao động Thương binh và xã hội tỉnh Thừa Thiên Huế về việc lập hồ sơ liên quan đến các đối tượng đủ điều kiện được hưởng chính sách hỗ trợ bị ảnh hưởng Covid-19.

Như vậy, đối với chính sách hỗ trợ tiền ăn 80.000đ/người/ngày, UBND xã Quảng An đã tiến hành thống kê số lượng F1 thực hiện cách ly y tế tại nhà gồm: 305 F1 thực hiện cách ly y tế tại nhà và số ngày cách ly y tế tại nhà là 2.985 ngày và đã báo cáo cấp trên. Riêng việc lập hồ sơ nhằm đề nghị hỗ trợ tiền ăn đối với đối tượng F1 thực hiện cách ly y tế tại nhà phải đợi hướng dẫn cụ thể của UBND tỉnh Thừa thiên Huế mới tiến hành thông báo đến bà con để lập hồ sơ đề nghị hỗ trợ.

UBND xã chân thành cảm ơn phản ánh của quý Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 09:32 18/01/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
hay
CDTC (1) - 12:00 18/01/2022
Thời hạn để nộp hồ sơ nhận hổ trợ theo QĐ 23/2021/QĐ-TTg ngày 07/07/2021 của Thủ tướng chính phủ là ngày 31/1/2022. Hiện tại hôm nay đã 18/1/2022. Trong lúc các Phường Xã trên địa bàn TT Huế khác đã nhận được tiền hổ trợ cho F1 hết rồi. Thì Xã Quảng An lại chờ hướng dẫn của UBND Tỉnh.
CDTC (2) - 12:45 18/01/2022
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (73)
Viettel Thừa Thiên Huế (11)
Công an Thành phố Huế (9)
Sở Giao thông Vận tải (6)
FPT Thừa Thiên Huế (6)
Phòng Cảnh sát Giao thông (4)
Tỷ lệ không hài lòng
Trung tâm Văn hóa – Thông tin và Thể thao thành phố Huế (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Chi Cục thuế Thành phố Huế (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Đề nghị cơ quan chức năng kiểm tra địa chỉ kinh doanh này. Công khai bán...
19:03 09/07/2022
Trung tâm Daisy Beauty Clinic có bảng hiệu là cơ sở spa, chưa được cấp...
15:57 07/07/2022
Có bên nào đó đang rải truyền đơn Pháp luân công trước Đại nội Huế. Video...
11:42 27/06/2022
Các thanh niên hàng ngày tụ tập hút hít, say xỉn tại chân cầu An Cựu, phía...
10:19 23/06/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Vào lúc 22 giờ 30 phút ngày 18/8/2022, tại đường Hoàng Hoa Thám và Trương...
22:34 17/08/2022
Xe tải BKS 75C06745 của quầy vật liệu xây dựng gần đó, thường xuyên đậu...
19:29 17/08/2022
Xe ô tô BKS 75A12234 đỗ trên vỉa hè tại 90 Nhật Lệ, phường Đông Ba gây...
19:17 17/08/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 20239514
Đang truy cập: 12417
Zalo: 0941260505