Kính chào Ông/Bà.
Vấn đề Ông/Bà phản ánh, UBND huyện Phú Lộc và Chi cục Quản lý đường bộ II.6 trả lời như sau:
1. UBND huyện Phú Lộc:
Liên quan đến nội dung phản ánh nêu trên, UBND huyện đã nhiều lần có văn bản gửi Công ty Cổ phần Phước Tượng Phú Gia BOT và các cơ quan liên quan đề nghị hoàn thành và đưa vào hoạt động hệ thống điện chiếu sáng để đảm bảo an toàn giao thông. Ngày 21/5/2019, Công ty Cổ phần Phước Tượng Phú Gia BOT đã có Công văn số 88/2019/PTPG.BOT; theo đó, hệ thống điện chiếu sáng tại các khu vực nêu trên đã thi công được 85% tổng khối lượng công việc. Tuy nhiên, các công việc còn lại chưa thể hoàn thành do vướng mắc về nguồn vốn tín dụng của dự án (ngân hàng TMCP Việt Á đang điều chỉnh phương án tín dụng theo phương án tài chính tại Quyết định số 460/QĐ-BGTVT ngày 08/3/2018 của Bộ Giao thông vận tải). Dự kiến trong tháng 7/2019, sau khi vướng mắc về vấn đề giải ngân nguồn vốn tín dụng được giải quyết, Công ty Cổ phần Phước Tượng Phú Gia BOT sẽ chỉ đạo nhà thầu thi công sớm hoàn thành các hạng mục công việc và đưa hệ thống chiếu sáng vào sử dụng. Tuy nhiên, đến nay hệ thống điện chiếu sáng nêu trên vẫn chưa hoàn thành và đưa vào sử dựng. Hiện nay, UBND huyện đã đăng ký làm việc với Chi cục Quản lý đường bộ II.6 để kiểm tra, giải quyết các vướng mắc trên tuyến đường Quốc lộ 1A qua địa bàn huyện (trong đó có nội dung hệ thống điện chiếu sáng nêu trên).
2. Chi cục Quản lý đường bộ II.6:
Hệ thống điện chiếu sáng đường dẫn phía Bắc và Nam hầm Phước Tượng, Phú Gia hiện đang được Công ty Cổ phần đầu tư hạ tầng Giao thống Đèo Cả triển khai thi công chưa hoàn thành nên chưa đấu được nguồn điện để chiếu sáng. Ngày 17/10/2019, đại diện các bên liên quan đã họp tại Văn phòng sở Giao thông Vận tải Thừa Thiên Huế để giải quyết vấn đề nêu trên, theo đó đại diện Công ty Cổ phần đầu tư hạ tầng Giao thống Đèo Cả đã cam kết hết tháng 12/2019 sẽ hoàn thành dự án và đấu điện chiếu sáng. (Đính kèm văn bản của sở Giao thông Vận tải báo cáo UBND tỉnh)
Chân thành cảm ơn phản ánh của Ông/Bà và mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.
Trân trọng.