Phản ánh, kiến nghị
Bị đổi nơi đăng ký khám Bảo hiểm y tế lần đầu

Theo Thông tư số: 40/2015/TT-BYT, tại Điểm d, Khoản 2, Điều 9 quy định rõ "d) Trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh quy định tại các khoản 1, 2, 4 và 5 Điều 5 Thông tư này;". Vậy tại sao khi tôi đăng ký nơi khám là "Bệnh viện Trung ương Huế" cho con thì bị đổi thành "Trạm Y tế Phường Kim Long"? Liệu tôi có quyền yêu cầu đổi địa điểm chính xác như đã đăng ký theo nguyện vọng của tôi?

Kính mong quý cơ quan liên quan trả lời giúp tôi về vấn đề này.

Tôi đăng ký Bảo hiểm y tế trên hệ thống Dịch vụ công trực tuyến, mã hồ sơ G22.99.08-240509-4121.

Trân trọng cảm ơn!
Lượt xem: 39
Ngày gửi: 23:39 29/05/2024
Kết quả xử lý
Bảo hiểm xã hội tỉnh

Kính chào Ông/Bà.

Về vấn đề Ông/Bà hỏi, Bảo hiểm xã hội tỉnh xin thông báo kết quả như sau:

Theo quy định tại điểm d, khoản 2 Điều 9 của Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế quy định đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu và chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế thì trẻ em dưới 6 tuổi được đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở khám chữa bệnh bảo hiểm y tế tại các khoản 1,2,4,5 Điều 5, cụ thể như sau:

Điều 5. Cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tuyến tỉnh và tương đương

1. Bệnh viện đa khoa tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

2. Bệnh viện đa khoa hạng I, hạng II thuộc các Bộ, Ngành, hoặc trực thuộc đơn vị thuộc các Bộ, Ngành;

4. Bệnh viện Nhi, Bệnh viện Sản - Nhi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

5. Bệnh viện đa khoa tư nhân tương đương hạng I, tương đương hạng II;

Do Bệnh viện Trung ương Huế là Bệnh viện hạng đặc biệt, không phải là các cơ sở KCB tuyến tỉnh nên trẻ em dưới 6 tuổi không được đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Trung ương Huế. Vì vậy, căn cứ nơi cư trú của con Ông/Bà là phường Kim Long nên BHXH tỉnh đã cấp thẻ BHYT cho con Ông/Bà với nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu là Trạm y tế phường Kim Long.

Tuy nhiên, Ông/Bà có thể đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu cho con Ông/Bà là trẻ em dưới 6 tuổi đến tại Bệnh Viện Trường Đại học Y Dược Huế, Bệnh viện Trung ương Huế -Cơ sở 2, Bệnh viện đa khoa Bình Điền, Bệnh viện Giao thông vận tải, Bệnh viện Hoàng Viết Thắng và các bệnh viện trực thuộc các Trung tâm y tế huyện, thị xã, thành phố Huế (với điều kiện ở các cơ sở KCB này còn số lượng thẻ BHYT được Sở Y tế phân bổ đăng ký cho các cơ sở này).

Chân thành cảm ơn quý Ông/Bà.

Trân trọng.

Hạn xử lý: 10/06/2024
Ngày xử lý: 06/06/2024
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Phản ánh tiêu biểu
Cá nhân sau đây có hành vi mua bán chim cảnh số lượng lớn, đã hoạt động...
22:39 27/10/2023
Kính gửi cơ quan chức năng kiểm tra sách thuộc Sở GĐ- ĐT Huế xuất bản sách...
11:20 11/10/2023
Mong cơ quan chức năng kiểm tra rà soát Spa Ami Beauty Clinic (địa chỉ:...
10:23 31/07/2023
Kính gửi: - Trung tâm điều hành đô thị thông minh Hue-S - Công an Phường...
20:53 21/05/2023
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Phản ánh xe ô tô mang biển kiểm soát 75A31492 và 75A14634 đỗ xe trái phép...
19:36 24/07/2024
Để chậu cây lấn chiếm không gian vỉa hè, ngay chỗ góc cua Đinh Công Tráng...
15:50 24/07/2024
Rác thải xây dựng không được thu dọn, địa điểm: đối diện số nhà 51 Nguyễn...
15:46 24/07/2024
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 64614275
Đang truy cập: 359
Zalo: 0941260505