Phản ánh, kiến nghị
Hiện tại vợ tôi là cán bộ bán chuyên trách cấp xã. Cơ quan vợ tôi đang công tác hiện tại không hỗ trợ đóng BHXH, BHYT cho vợ tôi. Hàng tháng tiền đóng BHXH, BHYT của vợ tôi là 26,5% mức lương cơ sở, toàn bộ số tiền đóng đều trừ vào phụ cấp của vợ tôi. Cho tôi hỏi cơ quan vợ tôi thực hiện như vậy là đúng hay sai? Áp dụng theo quy định nào? Như vậy vợ tôi thuộc đối tượng bảo hiểm nào? Xin cảm ơn.
Lượt xem: 50
Ngày gửi: 09:00 29/05/2024
Kết quả xử lý
Bảo hiểm xã hội tỉnh

Kính chào Ông/Bà.

Vấn đề Ông/Bà hỏi, Bảo hiểm xã hội tỉnh trả lời như sau:

1. Về đối tượng tham gia BHXH, BHYT:

Căn cứ quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 Luật BHXH năm 2014, khoản 6 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT năm 2014 thì người hoạt động bán chuyên trách cấp xã, phường, thị trấn thuộc đối tượng phải tham gia BHXH, BHYT bắt buộc.

2. Về mức đóng BHXH, BHYT:

Căn cứ quy định tại khoản 1 Điều 85, khoản 3 Điều 86 Luật BHXH năm 2014; khoản 7 Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT năm 2014, khoản 1 Điều 7 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT:

- Mức đóng BHXH bắt buộc hàng tháng bằng 22% mức lương cơ sở vào quỹ hưu trí và tử tuất, trong đó:

+ Người lao động đóng 8%;

+ Ủy ban nhân dân xã đóng 14%.

- Mức đóng BHYT hàng tháng bằng 4,5% mức lương cơ sở, trong đó:

+ Ủy ban nhân dân xã đóng 3%;

+ Người lao động đóng 1,5%.

Tổng cộng hàng tháng Ủy ban nhân dân xã chịu trách nhiệm trích 9,5% từ phụ cấp cán bộ bán chuyên trách cấp xã của vợ Ông/Bà để chuyển cùng với khoản kinh phí đóng BHXH, BHYT thuộc trách nhiệm đóng của Ủy ban nhân dân xã cho cơ quan BHXH.

Đối chiếu với các quy định nêu trên, thì việc Ủy ban nhân dân xã đóng trừ toàn bộ 26,5% vào phụ cấp hàng tháng của vợ Ông/Bà là không đúng với quy định của Chính phủ về việc tham gia BHXH, BHYT cho cán bộ bán chuyên trách cấp xã.

Đề nghị Ông/Bà liên hệ với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi vợ Ông/Bà đang công tác để thực hiện đúng theo quy định của pháp luật.

Chân thành cảm ơn quý Ông/Bà.

Trân trọng.

Hạn xử lý: 07/06/2024
Ngày xử lý: 06/06/2024
Bạn đánh giá như thế nào về kết quả xử lý?
Tương tác
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Phản ánh tiêu biểu
Cá nhân sau đây có hành vi mua bán chim cảnh số lượng lớn, đã hoạt động...
22:39 27/10/2023
Kính gửi cơ quan chức năng kiểm tra sách thuộc Sở GĐ- ĐT Huế xuất bản sách...
11:20 11/10/2023
Mong cơ quan chức năng kiểm tra rà soát Spa Ami Beauty Clinic (địa chỉ:...
10:23 31/07/2023
Kính gửi: - Trung tâm điều hành đô thị thông minh Hue-S - Công an Phường...
20:53 21/05/2023
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Phản ánh xe ô tô mang biển kiểm soát 75A31492 và 75A14634 đỗ xe trái phép...
19:36 24/07/2024
Để chậu cây lấn chiếm không gian vỉa hè, ngay chỗ góc cua Đinh Công Tráng...
15:50 24/07/2024
Rác thải xây dựng không được thu dọn, địa điểm: đối diện số nhà 51 Nguyễn...
15:46 24/07/2024
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 64614563
Đang truy cập: 378
Zalo: 0941260505