Phản ánh, kiến nghị
Con tôi bị F0 từ ngày 24/2 đến 02/3 bé dưới 6 tuổi, tôi phải xin nghỉ ở nhà để chăm bé, theo quy định thì tôi sẽ được hưởng chế độ BHXH nếu xin được giấy nghỉ ốm, nhưng ở trạm y tế xã Lộc Vĩnh không cấp cho tôi, trong khi đó một số trạm y tế khác vẫn cấp bình thường cho người dân. Nếu như muốn xin giấy tôi sẽ xin ở cơ quan nào? Kính mong cơ quan chức năng có hướng giải quyết đồng nhất, văn bản hướng dẫn về thủ tục xin giấy tờ hưởng chế độ BHXH theo quy định. Xin cảm ơn
Lượt xem: 903
Ngày gửi: 13:20 04/03/2022
Hạn xử lý: 15/03/2022
Kết quả xử lý
Sở Y tế

Kính chào Ông/Bà.

Về vấn đề mà Ông/Bà phản ánh, Sở Y tế đã kiểm tra và trả lời như sau:

Ngày 08/3/2022 Sở Y tế ban hành văn bản số 897/SYT-NVY về việc hướng dẫn cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với người mắc COVID-19 tại nhà; Văn bản hướng dẫn về thẩm quyền, quy trình và trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với người mắc COVID-19 (F0) tại nhà. Riêng đối với các trường hợp F0 điều trị tại nhà chưa được cấp Giấy chứng nhận trước ngày ban hành ngày 08/03/2022, phải đợi đến lúc có văn bản chỉ đạo của Chính Phủ, Bộ Y tế về sửa đổi, bổ sung các quy định.

Hiện nay, nhu cầu của người lao động và người quản lý lao động trên địa bàn tỉnh cần có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH số lượng rất nhiều. Trong khi chờ đợi văn bản hướng dẫn từ Chính Phủ, Bộ Y tế; Sở Y tế cập nhật hướng dẫn cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với người mắc COVID-19 tại nhà như sau:

Các trường hợp F0 điều trị tại nhà chưa được cấp giấy chứng nhận trước ngày 08/3/2022 hoặc cấp không đúng, không đủ nội dung … Trạm Y tế tiến hành cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đồng thời đóng dấu "Cấp lại" theo quy định tại điểm a, Khoản 5, Điều 26, Thông tư 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế.

* Lưu ý: Người lao động có nhu cầu cấp lại giấy chứng nhận nghỉ hưởng BHXH phải cung cấp đầy đủ hồ sơ minh chứng gồm:

1) Quyết định cách ly tại nhà do chính quyền địa phương cấp;

2) Giấy xác nhận hoàn thành thời gian cách ly do chính quyền địa phương cấp/ Hoặc Giấy xác nhận khỏi bệnh do trạm y tế cấp.

3) Số ngày nghỉ trên giấy chứng nhận nghỉ việc phù hợp với Quyết định cách ly và giấy xác nhận hoàn thành thời gian cách ly/ Hoặc giấy xác nhận khỏi bệnh

Ngoài ra, các nội dung khác về thẩm quyền, quy trình và trách nhiệm cấp GCN nghỉ hưởng BHXH vẫn thực hiện đúng theo hướng dẫn tại văn bản 897/SYT-NVY ngày 8/03/2022 của Sở Y tế.

Sở Y tế chân thành cảm ơn phản ánh kịp thời của quý Ông/Bà và rất mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

Ngày xử lý: 17:22 20/03/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (83)
Phòng Cảnh sát Giao thông (47)
Công an Thành phố Huế (19)
(12)
FPT Thừa Thiên Huế (6)
Ban An Toàn giao thông tỉnh (4)
Tỷ lệ không hài lòng
Phòng Tài chính Kế hoạch thành phố Huế (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Xã Hương Bình (100%)
Công ty Trách nhiệm hữu hạn Đầu tư Thương mại Minh Linh (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
(100%)
Phản ánh tiêu biểu
Kính gửi: - Trung tâm điều hành đô thị thông minh Hue-S - Công an Phường...
20:53 21/05/2023
Kính đề nghị cơ quan chức năng xử lý hành vi buôn bán động vật hoang dã,...
10:30 26/04/2023
Chủ nhân trang facebook này có dấu hiệu săn bắt động vật hoang dã để thịt,...
08:34 18/04/2023
Phát hiện nuôi nhốt động vật hoang dã tại nhà, cậu bé là con chủ quán đang...
19:19 13/04/2023
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
1- Xin hỏi quý cơ quan dự án kè hói Phù Khê đoạn giữa Cầu Cảm Thông và...
12:26 01/06/2023
Trụ điện không sử dụng nứt nẻ quá nguy hiểm nằm sát số nhà 210 Tôn Thất...
11:08 01/06/2023
Khu vực chợ xép lòng đường Ngô Đức Kế bị lấn chiếm gần hết. Buổi sáng nào...
10:23 01/06/2023
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 27273789
Đang truy cập: 1935
Zalo: 0941260505