Phản ánh, kiến nghị
Tôi có thắc mắc về việc bất cập khi xin giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng bảo hiểm xã hội đối với người F0 hoàn thành cách ly tại nhà. Theo tôi biết có một số trạm y tế xã, phường được cho phép cấp giấy này cho người lao động nhưng các trung tâm y tế cấp xã, phường khác ví dụ như ở thị xã Hương Trà nơi tôi ở lại không được phép cấp. Vậy tôi phải xin giấy này ở đâu? Kính mong cơ quan chức năng có thẩm quyền có văn bản cụ thể hướng dẫn người dân thao tác xin cấp giấy.
Lượt xem: 1657
Ngày gửi: 08:18 04/03/2022
Hạn xử lý: 15/03/2022
Kết quả xử lý
Sở Y tế

Kính chào Ông/Bà.

Về vấn đề mà Ông/Bà phản ánh, Sở Y tế đã kiểm tra và trả lời như sau:

Ngày 08/3/2022 Sở Y tế ban hành văn bản số 897/SYT-NVY về việc hướng dẫn cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với người mắc COVID-19 tại nhà; Văn bản hướng dẫn về thẩm quyền, quy trình và trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với người mắc COVID-19 (F0) tại nhà. Riêng đối với các trường hợp F0 điều trị tại nhà chưa được cấp Giấy chứng nhận trước ngày ban hành ngày 08/03/2022, phải đợi đến lúc có văn bản chỉ đạo của Chính Phủ, Bộ Y tế về sửa đổi, bổ sung các quy định.

Hiện nay, nhu cầu của người lao động và người quản lý lao động trên địa bàn tỉnh cần có giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH số lượng rất nhiều. Trong khi chờ đợi văn bản hướng dẫn từ Chính Phủ, Bộ Y tế; Sở Y tế cập nhật hướng dẫn cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đối với người mắc COVID-19 tại nhà như sau:

Các trường hợp F0 điều trị tại nhà chưa được cấp giấy chứng nhận trước ngày 08/3/2022 hoặc cấp không đúng, không đủ nội dung … Trạm Y tế tiến hành cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH đồng thời đóng dấu "Cấp lại" theo quy định tại điểm a, Khoản 5, Điều 26, Thông tư 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế.

* Lưu ý: Người lao động có nhu cầu cấp lại giấy chứng nhận nghỉ hưởng BHXH phải cung cấp đầy đủ hồ sơ minh chứng gồm:

1) Quyết định cách ly tại nhà do chính quyền địa phương cấp;

2) Giấy xác nhận hoàn thành thời gian cách ly do chính quyền địa phương cấp/ Hoặc Giấy xác nhận khỏi bệnh do trạm y tế cấp.

3) Số ngày nghỉ trên giấy chứng nhận nghỉ việc phù hợp với Quyết định cách ly và giấy xác nhận hoàn thành thời gian cách ly/ Hoặc giấy xác nhận khỏi bệnh

Ngoài ra, các nội dung khác về thẩm quyền, quy trình và trách nhiệm cấp GCN nghỉ hưởng BHXH vẫn thực hiện đúng theo hướng dẫn tại văn bản 897/SYT-NVY ngày 8/03/2022 của Sở Y tế.

Sở Y tế chân thành cảm ơn phản ánh kịp thời của quý Ông/Bà và rất mong tiếp tục nhận được phản ánh trong thời gian tới.

Trân trọng.

File đính kèm:
Ngày xử lý: 16:20 18/03/2022
Kết quả xử lý đã được đánh giá?
Tương tác
STTĐính kèm hình ảnh, video
1
Nhặt một cọng rác, bạn đã làm cho Huế sạch hơn!
Hãy cùng chung tay, tương tác, bằng cách tải ứng dụng Hue-S:
Thông báo
Công khai vi phạm
Thời gian qua, trong quá trình thực tiễn triển khai phản ánh hiện trường đã xuất hiện những bất cập từ công tác xử lý. Nhằm nâng cao hiệu quả trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo công khai các vấn đề vi phạm qua đó để tuyên truyền nâng cao nhận thức, ý thức chấp hành giao thông của người dân. Bên cạnh đó, những vi phạm đã được tiếp nhận nhưng do chưa có sự phối...
Thống kê kết quả xử lý
Thống kê mức độ hài lòng
Đơn vị xử lý trễ hạn
Công an tỉnh (291)
Phòng Cảnh sát Giao thông (84)
Công an Thành phố Huế (25)
(17)
(14)
(10)
Tỷ lệ không hài lòng
Văn phòng Đăng ký đất đai huyện Quảng Điền (100%)
Sở Tài nguyên và Môi trường (100%)
Trạm vận tải đường sắt Huế (100%)
Phòng Văn hóa và Thông tin huyện Phú Vang (100%)
Văn phòng Đăng ký đất đai (Sở Tài nguyên và Môi trường) (100%)
Phòng Y tế thành phố Huế (100%)
Phản ánh tiêu biểu
Cơ Sở spa MyLan Spa của bà Trần Thị Hằng My tiếp tục quảng cáo phẫu thuật...
08:53 13/09/2022
Tại đầu kiệt 30 Lịch Đợi, phường Phường Đúc xuất hiện nhiều con nghiện...
11:22 02/09/2022
Cột nước cứu hỏa tại 216 Lý Nam Đế, phường Hương Long bị vỡ, cần xử lý...
22:21 29/08/2022
Vào lúc 13h55 ngày 22/8/2022 ngay đoạn sông đối diện nhà vườn An Hiên,...
13:58 22/08/2022
PHẢN ÁNH ĐANG XỬ LÝ
Tại chợ thôn 1, phường Thuỷ Dương, thị xã Hương Thuỷ vào giờ cao điểm từ...
10:58 30/09/2022
Vào lúc 10 giờ 56 phút, ngày 30/09/2022 xe máy mang biển kiểm soát 75F112847...
10:56 30/09/2022
Kiến nghị cơ quan xem xét đoạn đường tỉnh lộ 11B đi qua địa phận thôn Thượng...
10:54 30/09/2022
Dân hỏi cơ quan chức năng trả lời
Giải trình ý kiến cử tri
Lấy ý kiến dự thảo văn bản pháp luật
Thống kê truy cập
Tổng truy cập: 21791397
Đang truy cập: 7551
Zalo: 0941260505